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Katika toleo hili, tumezingatia pa kubwa 
mapendekezo yenu ya kuboresha jarida 
letu. Tunazo taarifa mbalimbali ambazo 
zimefanya toleo hili kuwa kubwa zaidi.


Upanzi wa miti unatambuliwa sana kama 
shughuli ya kuboresha mazingira.

Mwanachama Amos Sowene anasimulia  
alivyo kuja penda kupanda miti.


Kutokana na mapendekezo ya Jukwaa la 
Vijana, tunayo taarifa ya kijana Salome 
Ndechikio, kutoka Taveta, Kenya, 
anayesimulia ari na juhudi zake za 
kupanda miti, akifuata nyayo za babu 
yake Amos Sowene.


Tunayo pia taarifa ya Tuzo za Watu 
Mazingira 2018. Tuzo hizi zinatambua 
wanachama waliochangia pa kubwa 
katika kufanikisha shughuli mbalimbali za 
Watu Mazingira Ulimwenguni.


Kwa wadau wetu wa uvuvi, tarifa ya 
kongamano la mwaka la wavuvi Pwani ya 
Kenya inaangazia kwa kina mwelekeo wa 
uvuvi pwani na juhudi za kuboresha 
mazingira na shughuli za bahari.


Utafurahi pia kusoma taarifa za kilimo 
tabia nchi kutoka Zimbabwe, kilimo cha 
mwani Kaunti ya Kwale, Kenya na 
muhtasari wa taarifa za Majukwaa.


Furahia jarida lako!


Kwa niaba ya Mhariri Mwenza , Bi. 
Catherine Musili,


Wako Mwaminifu,


Phathisani Tabengwa, 
Bulawayo, Zimbabwe. 

Muhtasari 
Wa Mhariri
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Katika robo ya kwanza ya 2019, Jukwaa la 
Wanawake lilizinduliwa. Uzinduzi huu 
ulifanyika wakati mmoja na sherehe za Suku 
ya Wanawake Duniani, tarehe 8 Machi 2019. 
Jukwa hili linakuwa letu la nane, na litakuwa 
na jukumu la kujenga uwezo wa wanawake 
viongozi 


Kutokana na uvumbuzi huu, Kamati Kuu 
ilifanya mabadiliko katika usimamizi wa 
Majukwaa mawili. Bi. Immaculate Emma 
Kyomukama, aliyekuwa Mshirikishi wa 
Jukwaa la Jamii Asili, sasa ataliongoza 
Jukwaa la Wanawake. Bw. Moses Ziro na Bw. 
Jazzy Jeff Rasolojaona watakuwa Washirikishi 
wa Jukwaa la Jamii Asili.


Kwa mwaka wa tatu mfululizo, tumeweza 
kutambua juhudi za wanachama wetu katika 
kuhifadhi mazingira na kukuza mtandao wetu. 
Wanachama ishirini walipata tuzo za Watu 
Mazingira Ulimwenguni katika vitengo sita - 
Tuzo la Balozi wa Mzingira, Tuzo la 
Mshirikishi, Tuzo la Hazina Mazingira, Tuzo la 
Huduma (kwa Washirikishi wanaostaafu), 
Tuzo la Familia na Tuzo la Mfanyikazi wa 
Mwaka. (Orodha kamili inapatikana ukurasa 
wa 7 wa toleo hili). 


Majukwaa yameendelea kutoa nafasi kwa 
wanachama kuweza kushiriki katika mijadala 
mbalimbali. Ni muhimu kuwatambulisha kuwa 
baadhi ya mabadiliko muhimu ya kuboresha 
toleo hili yametokana na mapendekezo 
kutoka kwa majukwaa.


Mtandao wetu pia umeendelea kukua. Katika 
robo ya kwanza ya 2019, tuliweza kumsajili 
mwanachama wa kwanza kutoka Afrika 
Kusini. Kwa ujumla, wanachama wapya kumi 
na mmoja walisajiliwa kutoka Cameroon, 
Ghana, Kenya, Tanzania, Afrika Kusini na 
Marekani.


Tuzidi kujenga mtandao wetu.


Kamati Kuu. 

Ujumbe Wa 
Kamati Kuu

Mr. Silvanus Uunona,
Mwenyekiti, 

Watu Mazingira Ulimwenguni
(Namibia).
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Jukwaa la Wanawake lilikuwa na 
kikao chake cha kwanza, baada ya 
kuzinduliwa,  na kujadili 
changamoto zinazo wakumba 
wanawake katika uhifadhi na 
kupendekeza suluhisho kwa 
changamoto hizo. 

Changamoto zifuatazo ziliweza 
kutambuliwa: - 

1. Wanawake, hasa vijijini, 
hawamiliki arthi,

2. Ukosefu wa elimu darasa ni 
kikwazo kwa wanawake 
kuweza kushiriki katika 
kufanya maamuzi,

3. Jukumu la uzazi limekatiza 
uwezo wa wanawake kuweza 
kuchukua majukumu ya 
uongozi,

4. Ukosefu wa uwezo wa 
kiuchumi,

5. Kikwazo cha hongo kabla 
kuhudumiwa,

6. Wanawake viongozi na 
vikundi vya wanawake, 
huweza kutapeliwa kirahisi, 
ikilinganishwa na wanaume,

7. Wanawake inabidi wapate 
ruhusa kutoka kwa mabwana 
zao kabla kuhudhuria 
mikutano ama warsha zilizo 
andaliwa nje ya maeneo yao,

8. Utamaduni bado una 
gandamiza wanawake katika 
sehemu nyingi,

9. Wanawake, hasa vijijini, hawa 
jiamini kuweza kuchukua 
majukumu ya uongozi,

10. Katika ulimwengu wa sasa, 
inabidi wanawake kutia bidii 
maradufu kabla vipawa na 
uwezo wao kutambulika,

Wanachama pia walijadili na kuja 
na suluhisho zifuatazao kwa 
changamoto hizo: - 

1. Mafundisho kupitia warsha, 
semina, ushauri, ni baadhi ya 
njia nyinginezo,

2. Kutembeleana, kufundishana, 
na kubadilishana mawazo 
kupitia mitandao ya kijamii na 
barua pepe,

3. Wanawake wanaweza kupata 
usaidizi mkubwa ikiwa wata 
unda ama kujiunga na vikundi 
vya wanawake kushuhulikia 
maswala yao,

4. Kijenga uwezo wao wa 
kiuchumi kwa kuanzisha ama 
kukuza miradi yao ya 
kiuchumi.

Wanachama walitoa fafanuzi ya 
Jamii asili kama kizazi cha wakaazi 
wa maeneo kabla ukoloni ama 
wakati wa kuunda mipaka ya taifa 
kama inavyo tambulika sasa, na 
ambao, bila kujali uraia wao, bado 
wamehifadhi baadhi ama taasisi 
zao zote za kiuchumi, kitamaduni 
na uongozi. 

Jamii asili hukumbwa na 
changamoto zaidi kuliko jamii 
nyingine mashinani. Hata hivyo, 
mara nyingi, changamoto zao 
huwa moja.

Changamoto muhimu wanazo 
zikumba ni: -

1. Masawala ya jamii asili 
hupuuzwa kwa vile ni 
wachache,

2. Katika sehemu nyingi ambako 
athari za mabadiliko ya hali ya 

hewa zimeanza 
kuonekana, umaskini umekita,

3. Haki zao za kibinadamu, mara 
nyingi hukiukwa, hasa kama 
haki zao zinaenda kinyume na 
maswala yaliyopewa 
kipaombele kitaifa,

4. Arthi wanazo miliki ama 
kuishi huvamiwa na jamii na 
washika dau wengine,

5. Hudharauliwa na kuchukuliwa 
kuwa jamii iliyo baki nyuma na 
tamaduni zao kuhusishwa na 
uchawi,

Jamii asili na jamii mashinani 
wanaweza saidiwa kujikimu dhidi 
ya changamoto hizi kwa: -

1. Kuwa hamasisha kuhusu haki 
zao,

2. Kuelimisha umma kuhusu 
tamaduni za jamii asili,

3. Kuunga mkono juhudi za 
kuwapa uwezo wa kiuchumi,

4. Kuwa kinga dhidi ya athari za 
mabadiliko ya hali ya hewa,

5. Kulinda kisheria rasili mali 
wanazo miliki,

6. Kusaidia jamii asili na jamii 
mashinani kutengeneza na 
kutekeleza miradi yao ya 
uhifadhi na maendeleo.  

Jukwaa la Vijana lilijadili na 
kukubaliana kuhusu maswala 
ambayo yaangaziwe katika Jarida 
letu la Watu Mazingira.

Maswala ya vijana ya yaliyo pewa 
kipao mbele ni: - 

1. Hadithi fupi za vijana, 
2. Michoro,
3. Picha za shughuli zao za 

kimazingira, 

Mipasho Kutoka Kwa Majukwaa
Jukwaa la Wanawake

Jukwaa la Vijana  

Jukwaa la Jamii Asili na 
Jamii Mashinani
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4.   Mashairi na nyimbo,,
5.   Chemsha bongo.

Wanachama wa jukwaa waliamua 
kuwa maamuzi yatatekelezwa 
mara moja, kuanzia na toleo la 
robo ya kwanza ya 2019.

Jukwaa lilijadili kuhusu kilimo 
hifadhi. Kilimo hifadhi 
kinatambulika kama moja ya 
mifumo mizuri ya kilimo inayo 
saidia kuhifadhi mazingira na hasa 
kupunguza athari za mabadiliko ya 
hali ya hewa.

Kilimo hifadhi ni mfumo wa 
kilimo unao hakikisha uwezo wa 
udongo kuzalisha chakula kwa 
kuuchimba kidogo ama 
kutochimba udongo wakati wa 
matayarisho, kuhakikisha kuna 
kizibo cha mimea kwa udongo na 
upanzi wa mimea tofauti tofauti 
kwa pamoja ama kwa msimu.

Kuna faida za kilimo hifadhi kama 
vile: -

1. Mfumo mzuri unao stahimili 
mabadiliko ya hali ya hewa,

2. Mfumo unao hifadhi udongo, 
unyevu kwa udongo, na 
rotuba ya udongo,

3. Inatoa nafasi kwa mkulima 
kuzalisha chakula wakati wote 
wa mwaka,

4. Inatumia vyema rotuba ya 
udongo kwa kubadilisha 
mimea inayo kuzwa kila 
msimu,

5. Inasaidia mkulima kuwa na 
chakula cha kutosha na zaidi 
cha kuuza na kumuwezesha 
kuwa na mapato zaidi.

Changamoto za mfumo huu si 
nyingi, lakini mkulima analazimika 
kupata mafunzo, mbegu zinazo 
faa, vifaa vinavyo faa na wakati wa 
kuutekeleza. 

Kuna weza pia kuwa na 
changamoto za kupata habari 
sahihi za hali ya hewa na kukosa 
huduma za maafisa wa kilimo 
nyanjani. 

Changamoto hizi zinaweza 
kabiliwa kwa kuwapa wakulima 
mafunzo, kuwepo kwa watoa 
huduma za kilimo nyanjani kama 
vile wanyunyiziaji dawa mimea, 
watengenezaji vifaa vya kilimo 
mashinani na kadhalika.

Jukwaa lilipendekeza mafunzo ya 
kilimo hifadhi yafuatayo: -
 
1. Misingi ya kilimo hifadhi,
2. Matayarisho ya shamba,
3. Kizibo na rotuba ya udongo,
4. Kukabiliana na kwekwe,
5. Kuvuna.

Hazina Mazingira imeweza 
kusaidia biashara za kimazingira 
kama vile mama karanga (samaki), 
wakulima wa paipai na pesheni, 
wakulima wa nyanya, wafugaji 
nyuki, wafugaji kuku, wafugaji 
samaki na wafugaji ngombe wa 
nyama.

Hazina Mazingira haijaweza kuwa 
na mpangilio mzuri wa kutathmini 
mapendekezo ya biashara ama 
kufuatizia ukuaji wa biashara 
inazo fadhili. Jukwaa ilipendekeza 
matumizi ya mpango wa biashara 
kama moja ya kifaa cha kusaidia 
wanachama kutengeneza mpango 
wa biashara nzuri.

Mpango mzuri wa biashara una 
muhtasari, unaonyesha nafasi 
iliyoko ya biashara, mikakati ya 
kuitekeleza biashara, njia za 
kupata fedha za kuanzisha ama 
kuendeleza biashara na habari 
nyinginezo muhimu. Kuweza 

kusaidia wanachama kutengeneza 
mpango wa biashara, 
mwanachama atajaza kidadisi 

kutoka kwa Hazina Mazingira.

Kuna mapendekezo kadhaa yaliyo 
tolewa ili kuboresha Jarida letu.

Mapendekezo haya ni: -

1. Kutenga kurasa kwa habari za 
watoto/vijana na matangazo 
ya bidhaa zinazo kuzwa na 
wanachama,

2. Matumizi ya picha bora ili 
taswira ya Jarida na taarifa 
zake zivutie,

3. Kuhakikisha taarifa za Jarida 
zinasomeka kwa simu, 
tarakilishi na vifaa vingine,

4. Kuhakikisha toleao lina taarifa 
tofauti tofauti kama vile 
hadithi, ripoti za nyanjani, 
mahojiano na kadhalika,

5. Kupanua kikosi cha wahariri. 
Bi. Phathisani Tabengwa na Bi. 
Catherine Musili walijitolea 
kuhariri jarida letu.

6. Mapendekezo ya kuwepo 
vitengo kadhaa vya Jarida 
vinavyo angazia tahariri, 
ujumbe kutoka kwa Kamati 
Kuu, mregesho kutoka kwa 
wasomaji, mipasho kutoka 
kwa majukwaa, habari za 
vijana, matangazo na habari 
nyinginezo.

Jukwaa lilipendekeza wanachama 
wapewe muda hadi mwisho wa 
mwaka kabla matangazo yao 
kuanza kutozwa ada. 

Kwa kipindi hiki, Jukwaa 
litaboresha jarida liwe la kuvutia 
zaidi na kufikia watu wengi zaidi.

Jukwaa la KilImo Hifadhi 
na Uvuvi 

Jukwaa la Biashara 
Mazingira 

Jukwaa la Elimu Hifadhi 
na Hamasisho
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Tuzo la Watu Mazingira linalenga kutanbua 
juhudu na mchango wa wanachama wetu katika 
kuboresha mazingira na kufanikisha juhudu zetu 
za kujenga mtandao wetu. 

Kulikuwa na vitengo sita vya Tuzo za 2018 kama 
ifuatavyo: - 

1. Tuzo la Balozi wa Mazingira, 

2. Tuzo la Familia, 

3. Tuzo la Mshirikishi, 

4. Tuzo la Huduma, 

5. Tuzo la Hazina Mazingira, na 

6. Tuzo la Mfanyikazi wa Mwaka. 

Tuzo la Balozi wa Mazingira 

Tuzo la Balozi wa Mazingira linatambua 
wanachama walio onyesha jinsi ya kuhifadhi 
mazingira ama kuhamasisha wanachama na 
umma kuhusu umuhimu wa kuhifadhi mazingira. 

Wafuatao waliweza kutambuliwa na taarifa zao 
zilichapishwa katika majarida yetu za 2018. 

1. Loise Wanjiru Ndegwa, mwenye bustani ya 
miche, na mwanakamati wa vikundi vya 
kijamii vya msitu wa Mlima Kenya (Kenya), 

2. Silvanus Kweena Uunona, mkulima wa 
maboga ya kunyunyiziwa maji (Namibia), 

3. Kenneth Kunuthia Kiarie, mkulima wa stoberi 
na mmiliki wa kampuni ya Kenbet (Kenya), 

4. Halinishi Yusuf, Mkurugenzi, Halmashauri ya 
Uvunaji Mchanga Kaunti ya Makueni (Kenya), 

5. Joseph Titus Chekangor, Mpenda ndege na 
Muelekezi wa Watalii (Kenya), 

6. Constance Ziro Kazungu, mhifadhi misitu 
sehemu kame (Kenya), 

7. Jazzy Jeff Rasolojaona, Afisa wa Mipango, 
Shirika la Natural Justice (Madagascar), 

8. Nancy Saumu Ronald, Afisa wa Mipango na 
mtaalam wa misitu, Gatsby Kenya (Kenya), 

9. John Safari Ziro, Mkurugenzi Msaidizi, Idara 
ya Kilimo, na Afisa wa Nyanjani, Shirika la 
Chakula Duniani, Kaunti ya Kwale (Kenya), 

10.Weston Mure Charo, Mwanachama, Friends of 
Madunguni Forest (Kenya), 

11.Omar Juma Abdalla, Katibu, Wasini Beach 
Management Unit (Kenya), 

12. Mramba Charles Thoya, Mwenyekiti, Jilore 
Community Forest Association (Kenya). 

Tuzo la Familia 

Ni Tuzo kwa mwanachama aliye sajili familia 
yake kwa mtandao wetu. 

1. Cheli Gurung (Nepal), 

2. Francis Kibanzu Mwenuko (Kenya). 

Tuzo za Watu Mazingira 
2018 
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Tuzo la Mshirikishi  

Tuzo hili lilizawadiwa Mshirikishi aliyeweza 
kuongoza Jukwaa lake kujadili na kufanya 
maamuzi muafaka yaliyochangia sera, mikakati, 
muongozo ama shughuli muhimu za mtandao wa 
Watu Mazingira. 

1. Immaculate Emma Kyomukama, Jukwaa la 
Jamii Asili (Uganda), 

2. Nancy Saumu Ronald, Jukwaa la Wanyama 
Pori na Misitu (Kenya), 

3. Raymond Ndundi Mwambire, Jukwaa la 
Vijana (Kenya), 

4. Fadhila Ghikas, Jukwaa la Biashara Mazingira 
(Kenya). 

Tuzo la Huduma 

Tuzo hull lilipewa Mshirikishi aliye hudumu 
mwaka wa 2017/2018 na kustaafu, kama shukran 
kwa huduma yake.  

1. Kusundwa Wamalwa Kusundwa, Mshirikishi 
Mwenza, Jamii Asili (Tanzania), 

2. James Kapoto Dorop,  Mshirikishi Mwenza, 
Jukwaa la Vijana. 

Tuzo la Hazina Mazingira 

Tuzo la Hazina Mazingira huzawadiwa 
mwanachama aliyeweza kuweka akiba ama 
kutumia vyema ufadhili kutoka kwa Hazina 
Mazingira kwa miradi ya kimazingira. 

1. David Karisa Konde (Kenya). 

Tuzo la Mfanyikazi wa Mwaka 

Tuzo hili hutambua mfanyikazi katika Ofisi ya 
Katibu, wakiwemo wale wa kujitolea, kwa kazi 
yake nzuri katika kuhudumia wanachama.  

1. Janet Mueni Matheka, People4Nature 
Secretariat (Kenya).
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Bw. Amos Sowene Loroghwa ni mkaazi wa Taveta, katika Kaunti ya Taita Taveta, Kenya. Kwa muda zaidi ya 
miongo miwili, Bw. Sowene amekumbatia tabia ya kupanda miti shambani kwake. Ukiweza kutembelea shamba 
lake, katika Kijiji cha Luvoro, utapata alivyo jitahidi 
kuweka mandhari na mazingira mazuri ya miti. 
Katika shamba lake kubwa, kuna aina nyingi za miti 
ya kienyeji na ya kigeni, ikiwemo mathenge 
(prosopis julisflora). 

Bw. Kolokolo, kama anavyo julikana mtaani, 
hakuwa mwanamazingira awali. Yeye alikuwa 
mwanasiasa na aliwahi kuwa Katibu Mpanga 
Ratiba wa Ford Kenya, tawi la Kaunti ya Taita 
Taveta, mwaka wa 1992. Na mwaka huo huoa 
aliweza kuchaguliwa Diwani, akiwakilisha Wadi ya 
Mahoo, na kuchaguliwa tena kama Mwenyekiti wa 
Kamati ya Mipango ya Baraza la Mji wa Taveta. 

Anakumbukwa kwa kujenga nyumba za 
wafanyikazi wa baraza la mji wa Taveta na kuweka 
msingi wa mipango ya mji mpya wa Taveta. Lakini 
kile yeye ana kithamini zaidi ni uhusiano alio uanza 
na Manispaa ya Melhus, Norway, alipokuwa 
akihudumu kama Mwenyekiti wa Baraza la Mji wa 
Taveta. Ni uhusiano huu amabo hatimaye 
ulimuingiza katika shughuli za uhifadhi mazingira. 

Kuna miradi kadhaa ambayo ilianzishwa na 
ushirikiano baina ya Baraza la Mji wa Taveta na 
Manispaa ya Mji wa Melhus, kama vile elimu 
mazingira na kuhamasisha wakaazi wa Taveta 
kuhusu kuhifadhi mazingira.  

Kufikia sasa, ushirikiano huu umezalisha miradi 
kadhaa katika Kaunti Ndogo ya Taveta kama vile 
miradi ya afya na elimu. Kila mwaka, wawakilishi 
wa Manispaa ya Melvus huja Taveta kuendeleza 
miradi yao. Na kama desturi waliyo iendeleza kwa 
miaka mingi sasa, hupanda miti ya ukumbusho 
katika shamba la Kolokolo. 

Kolokolo alipoteza kiti chake cha Udiwani 2002 na kufikia wakati huu, alikuwa amependa kujihusisha na miladi 
ya uhifadhi mazingita katika Kaunti ya Taita Taveta. 

MWANAMAZINGIRA 
SHUPAVU 

Bw. Amos Sowene Loroghwa, Mwandishi wa Makala, 
ni Mwenyekiti, Taveta District Environmental 

Conservation Association (TADECA).
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Kolokolo, akiwa na wenzake waliokuwa na msisimko 
wa kuhifadhi mazingira, waliweza kuunda na kusajili 
kikundi cha Reu Reu, kwa lengo la kulinda na 
kuhifadhi chemichemi ya Njoro Kubwa. Njoro kubwa 
ndio chanzo kikubwa cha maji katika Kaunti Ndogo 
ya Taveta. 

Katika mwaka wa 2005, Kolokolo alichaguliwa 
Mwenyekiti Mdogo wa Taita Taveta Wildlife Forum 
(TTWF). Ni kipindi hiki ambapo maswala ya mzozo 
wa binadamu na wanyama pori, pamoja na msukumo 
wa kutaka ugavi sawa wa mapato ya Mbuga ya Tsavo 
kwa jamii, yaliweza kuangaziwa pa kubwa kitaifa.  

Ijapo juhudi za TTWF na wadau wengine kuleta 
mabadiliko ya sera ya usimamizi wa wanyama pori 
Kenya hazikufaulu, juhudi hizi zilifaulu wakati Rais 
alipotia sahihi mswada wa Uhifadhi na Usimamizi wa 
Wanyama Pori 2013. 

Kujihusisha kwa Kolokolo katika miradi ya vikundi 7 
vya kijamii kuregesha upya mazingira ya bonde la 
Lumi-Jipe (2004-2007), uliofadhiliwa na Hazina ya 
Kimataifa ya Mazingira, chini ya Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Mipango ya Maendeleo, ulimuwezesha 
kuchaguliwa kama mwenyekiti wa kwanza wa Taveta 
District Environmental Conservation Association 

(TADECA) mwaka wa 2007. TADECA iliundwa 
mwishoni mwa mradi huu ili kuendeleza miradi 
iliyokuwa imeanzishwa. 

Ameweza pia kujihusisha na miradi kama vile 
kuhamasisha wachimba migodi wadogo katika kuleta 
mabadilio ya sera ya madini, kuhamasisha wavuvi 
kuunda na kujenga mwavuli wa kitaifa wa Samaki 
Network Association, na kueneza habari za mtandao 
wa  Watu Mazingira Ulimwenguni katika Kaunti ya 
Taita Taveta. 

Kolokolo alianza tabia ya kipekee ya kupanda miti ya 
ukumbusho wa matukio muhimu ya kihistoria Kenya. 
Mbali na upanzi wa miti ya kumbukumbu na 
wawakilishi wa Manispaa ya Melvus, Kolokolo 
amepanda miti 147 katika shamba lake kuwa 
kumbuka wanafunzi 147 wa Chuo Kikuu cha Garissa 
waliopoteza Maisha wakati wa shambulizi la kigaidi 
la Aprili 2015. 

Awali mnamo Septemba 2011, Kolokolo alipanda 
miti 70 kama kumbukumbu ya kifo cha Prof. Wangari 
Maathai, aliyekufa akiwa na miaka 70. Prof. Wangari 
alikuwa mshindi wa tuzo la Nobel la 2004, na 
mwanaharakati wa upanzi wa miti. 

Upanzi wa mimi wa kila mwaka na mkaazi wa Manispaa ya Melvus katika shamba la Bw. Amos.
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Afuata Nyayo za 
Babu Yake

Miaka minne iliyopita. Salome Ndechikio aliweza kutimiza 
ndoto yake ya kupanda mti wake. Ari yake ya kupanda mti 
ilianza na kuona jinsi babu yake,  Amos Sowene, alivyokuwa 
akipanda miti mingi kwa shamba lake.

Babu Amos 
Sowene siku 
moja alimnunua 
mjukuu wake 
Salome miche 
mitatu ya mvinje 
apande ili atimize 
ndoto yake. 
Miche hii iliweza 
kupandwa na 
Salome, pamoja 
na wazazi wake, 
Japhet Efeta 
Mashamba na 
Jeritha Japhet.

Hamu ya Salome 
kupanda miti 
zaidi iliongezeka 
baada ya kupanda 
mti wake wa 
kwanza. Ilibidi 
babake kununua 
miche zaidi 
ambayo Salome 
na kaka zake 
wakubwa, 
Charles na 
Mashamba, 
walimsaidia 
kupanda katika 
shamba lao kijijini Msengoni, Katika Kaunti Ndogo ya Taveta.

Kwa kumregeshea babu Amos Sowene shukrani, Charles na 
Mashamba walinunua miche miwili ambayo waliiipanda kwa 
shamba lake kijijini Luvoro.

Kwa sasa, mche wa kwanza Salome alio upanda (juu kushoto) 
umekuwa mti mkubwa (kushoto).

Salome Ndechikio akiegemea mti alio 
panda mica minne iliyopita .

KABLA

BAADA
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Muingiliano kati ya binadamu na mazingira umeleta 
mabadiliko katika mazingira na hali ya hewa. 
Mabadiliko ya hali ya hewa kwa kiwango kikubwa 
imekuwa changamoto kwa wakulima wadogo 
wanaotegemea mvua kwa kilimo na chumo riziki zao 
kwa jumla.

Hali hii sio tofauti na ile inayopatikana sehemu za 
mashambani nchini Zimbabwe. Wakulima Mkoa wa 
Matabeleland Kusini, Kusini Magharibi mwa 
Zimbabwe, wanakumbwa na mabadiliko ya hali ya 
hewa yenye sifa bainifu ya msimu mfupi wa mvua na 
msimu mrefu wa kiangazi.

Wakulima katika wiliya nyingi za Mkoa wa 
Matabeleland imewabidi wageukie kilimo tabia nchi ili 
kuongeza uzalishaji wa mimea na wakati huo huo 
kuhifadhi mazingira. Wakulima wametambua umuhimu 
wa kuhifadhi na matumizi endelevu ya udongo na maji 
kama msingi mzuri wa ukuzaji wa mimea.

Kilimo tabia nchi imeanzishwa ili kuwezesha 
wakulima kumudu mabadiliko ya hali ya hewa. Kilimo 
tabia nchi imetambuliwa kama mpangilio wa shughuli 
zinazohitajika kuleta mabadiliko katika mfumo wa 
kilimo ili kusaidia kikamilifu ukuaji na kujitosheleza 
kwa chakula katika mazingira ya mabadiliko ya hali ya 
hewa. 

Kilimo tabia nchi ina malengo matatu muhimu – 
ukuzaji wa kilimo endelevu na mapato; kujenga uwezo 
wa kujikimu dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa; na 

ikiwezekana, kupunguza ama kuondoa hewa chafu 
angani.

Kilimo tabia nchi kinajumuisha usimamizi bora wa 
udongo, mimea, maji, mifugo, miti shambani, uvuvi na 
kawi.

Hata hivyo, katika mkoa wa Matabeleland, msisitizo 
umekuwa kwa usimamizi bora wa udongo, mimea na 
maji.

Wanawake Zimbabwe 
Wageukia Kilimo Tabia 

Nchi

Bi. Phathisani Tabengwa, mwandishi wa makala, 
ni Mshirikishi, Elimu Mazingira na Hamasisho,  na 

Mhariri, Jarida la Watu Mazingira.
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1. Usimamizi wa Maji

Uhaba wa maji unazidi kuwa jambo muhimu kwa 
wakulima wadogo vijijini. Ili kuboresha uzalishaji 
mimea ni lazima kusimamia maji vizuri.

Wakulima wanatumia mtindo wa kilimo cha beseni 
ili kunasa na kuhifadhi maji kwa mimea. Mabeseni 
haya huchimbwa sentimita 15 upana kwa sentimita 
15 urefu na kwa kina cha sentimita 15, kwa kutumia 
jembe.

Matayarisho ya shamba huanza baada ya kuvuna. 
Udongo unaochimbwa hutolewa na kuwekwa 
upande wa mteremko karibu na beseni. Kuweka 

udongo upande wa mteremko inasaidia kuzuia maji 
na udongo kutosombwa na kufunika beseni. 

2.  Usimamizi wa Udongo

Kilimo endelevu na chenye kuzalisha mazao bora 
hutegemea udongo wenye rotuba. Rotuba husaidia 
udongo kuweza kuzalisha mazao mengi na kwa 
muda mrefu, kutegemea na aina ya udongo na hali ya 
hewa. 

Wakulima Matabeleland hutayarisha mashamba yao 
kwa kuchimbua udongo kwa kutumia kijembe 
kidogo ili kuhakikisha udongo hauchimbuliwi kina 
kirefu.

Wanawake wanatekeleza wajibu muhimu katika kukuza kilimo tabia nchi katika sehemu nyingi nchini 
Zimbabwe. Wamejiunga na kufanya kazi kwa makundi ili kutekeleza kilimo tabia nchi. 
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Bi. Concilia Tshuma, mkulima wa kilimo tabia nchi akipalilia mtama uliopandwa pamoja na kunde katika 
shamba lake la ukubwa wa mita 100 kwa mita 10.

3. Usimamizi wa Mimea

Usimamizi mzuri wa mimea hutegemea matumizi ya mbegu bora, matumizi ya mbolea, upandaji na kupalilia 
kwekwe kwa wakati unaofaa na kudhibiti wadudu na magonjwa.
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Kongamano la kila mwaka la wavuvi wa Pwani ya 
Kenya huandaliwa na shirika la Wildlife 
Conservation Society (WCS) na Shirika la Uvuvi 
Kenya. 

Kongamano hili huleta pamoja wawakilishi wa jamii, 
wanasayansi na wasimamizi kutoka taasisi 
mbalimbali, kujadili maswala ya usimamizi na 
uhifadhi wa matumbawe na uvuvi mdogo. 

Kongamano la mwaka huu lilifanywa tarehe 17 
Januari 2019 katika hoteli ya Kaskazi, mjini Diani, 
Kaunti ya Kwale, Kenya. Kauli mbiu ya kongamano 
ilikuwa ‘Kubadilishana Ujuzi na Habari za Uvuvi 
Mdogo’.

Kulikuwa na wawakilishi kutoka Mashirika ya 
Kijamii ya Usimamizi wa Fuo kutoka Funzi, 
Kuruwitu, Msumarini, Mkwiro, Kanamai, Nyali, 
Mvuleni, Mwaepe, Bamburi, Mtwapa, Shimoni, 
Mnarani, Mwandamu, Bondo, na Kibuyuni.

Waliohudhuria waliweza kupata taarifa za tafiti 
mbalimbali na kupewa fursa ya kuzijadili na kutoa 
mapendekezo yao. Tafiti zilizo wasilishwa zilikuwa 
kuhusu mwelekeo wa kiasi cha samaki wanaovuliwa, 
udhibiti wa uvuvi endelevu, ukuzaji wa uvuvi 
endelevu, athari za upungufu wa watalii (hasa Kijiji 
cha Mkwiro na Vanga), na mikakati ya kuweka eneo 
la pamoja la uhifadhi katika pwani ya Kenya na 
Tanzania.

KONGAMANO LA MWAKA LA 
WAVUVI PWANI



 15

Mwelekeo wa Kiasi cha Samaki 
Wanaovuliwa

Utafiti huu uliangalia taarifa za 
vikundi vya usimamizi wa fuo, 11 
zikiwa ni za pwani ya kaskazini 
na 9 za vikundi vya kusini mwa 
pwani, kwa kipindi cha miaka 22 
(1996-2018). 

Vikundi vilify fanyiwa utafiti ni 
Kenyatta, Kanamai, Bureni, 
Vipingo, Kuruwitu, Kijangwani, 
Kinuni, Nyali, Mtwapa, Reef, 
Msanakani, Marina, Tradewinds, 
Mwaepe, Mvuleni, Mwanyaza, 
Mgwani, Chale, Gazi, Msumarini 
na Tiwi.

Kutokana na utafiti, ilibainika 
kuwa wakati idadi ya wavuvi 
inapo ongezeka zaidi ya 6 kwa 
kila kilomita mraba, samaki 
wanovuliwa, kwa kilo kwa kila 
kilomita mraba kwa siku, 
inapungua maradufu. Hii 
imelazimu wavuvi kuvua mbali 
zaidi na ufuo. 

Kwa ujumla, 
kuna 

ongezeko 
la samaki 
aina ya 
changu 
katika tengefu. 
Kulikwa pia na ongzeko la 
samaki waliovuliwa, lakini 
kulikuwa na upungufu wa pweza, 
tafi na changu walio vuliwa 
katika tengefu.

Watafiti walipendekeza kuwa 
idadi ya wavuvi kwa kilomita 
mraba ipunguzwe kwa kuhimiza 
wavuvi kuvua mbali na ufuo na 

juhudi za kutengeza tengefu zaidi 
ili kudhibiti idadi ya emperors na 
snappers.

Kukuza Uvuvi Endelevu Pwani 
ya Kenya

Usimamizi na ukuzaji wa uvuvi 
Kenya ni jukumu ambalo 
limetwikwa Serikali za Kaunti 
tangu Katiba ya Kenya 2010 
ianze kutekelezwa 2013.

Serikali za Kaunti za eneo la 
pwani ya Kenya ziliangazia 
kuwanunulia boti na kuwapa 
mafunzo wavuvi.

Hata hivyo, Serikali ya Kaunti ya 
Kwale ilitilia mkazo kupunguza 
gharama ya uvuvi ilihali Serikali 
za Kilifi na Mombasa ziliwekeza 
kwa uhifadhi wa mazingira ya 
bahari.

Ilibainika kuwa 
ukuzaji wa 
uvuvi 

endelevu 
unaweza 

kurahisishwa kwa 
kuhifadhi mazingira ya bahari 
kuliko kupunguza gharama za 
uvuvi.

Uchunguz ulibainisha kuwa, kwa 
ujumla, kulikuwa na upungufu 
wa samaki waliovuliwa katika 
vikundi vya usimamizi wa fuo 
vilivyopata usaidizi wa nyavu. 
Lakini, kwa vikundi vya 

usimamizi wa fuo waliotumia 
malema katika tengefu zao 
waliweza kushika samaki zaidi. 

Hatimaye, Kaunti za pwani ni 
muhimu waangazie zaidi uhifadhi 
wa mazingira kama njia moja ya 
kudhibiti uvuvi endelevu.

Uvuvi Endelevu wa Papa na 
Taa nchini Kenya

Papa na taa huvuliwa kwa 
minajili ya nyama, ngozi na 
mafuta yake. Idadi yao 
imepungua kwa kiasi kikubwa 
duniani kote. Kuendelea kuwavua 
inawaweka katika hatari ya 
kuangamia kwa vile huchukua 
muda mrefu kabla ya kukomaa.

Juhudi za uhifadhi zimeelekezwa 
kwa papa na taa ambao wako 
katika hatari ya kuangamia, uvuvi 

endelevu na 
mifumo ya 

biashara 
endelevu.

Mbungusi (Sphyrna lewini, 
scalloped hammerhead shark), 
pichani, yuko katika hatari ya 
kuangamia, ilihali papa mkia 
mrefu (Alopias vulpinus, thresher 
shark), pijo (Aetobatus ocellatus, 
ocellated eagle ray) 
wameorodheshwa kama viumbe 
ambao wanaelekea kuwa katika 
hatari ya kuangamia.
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Shughuli za kuhifadhi papa na taa 
nchini Kenya zimejumuisha 
utengenezaji wa Mpango wa 
Kitaifa wa Kuhifadhi Papa na 
Taa, ukaguzi chini ya bahari, na 
utafiti wa uvuvi, wavuvi na 
wanabiashara wa papa na taa.

Kufikia sasa kuna mafanikio 
ambayo yamepatikana. Makadirio 
ya Msingi ya Uvuvi wa Papa 
(2016-2017), Makadirio ya Athari 
kwa Mazingira (2018) na 
kielelezo cha Mpango wa Kitaifa 
wa Kuhifadhi Papa (2018-2019) 
zimekamilishwa na shirika la 
WCS.

Ilibainika pia kuwa papa na taa 
waliokomaa huvuliwa kutumia 
neti na mishipi katika bahari ya 
mbali ilihali wale ambao hawaja 
komaa hushikwa karibu na fuo.

Athari za Upungufu wa Watalii 
wa Kigeni (Mkwiro na Vanga) 

Idadi ya watalii wa kigeni 
ilipungua mwaka wa 2014 na 
kuathiri sekta ya utalii nchini 
Kenya.

Utafiti ulifanywa ili kukadiria 
athari za upungufu huu kwa vijiji 
vya Mkwiro, Shimoni na Vanga. 
Wakaazi wa vijiji vya Mkwiro na 
Shimoni hutegemea sana utalii, 
ilihali wakaazi wa kijiji cha 
Vanga hutegemea kilimo, uvuvi 
na biashara ndogo ndogo.

Utafiti ulibainisha kuwa utalii 
ulipungua kwa asili mia 62 katika 
kijiji cha Mkwiro na asili mia 15 
katika Kijiji cha Vanga. Athari 
nyingi zilidhihirika katika kijiji 
cha Mkwiro na zilidhihirika 
mwaka mzima. Hii ilipelekea 

wanaume kutafuta ajiri za 
kuandikwa na wanawake kujitosa 
katika biashara ndogo ndogo na 
utalii wa wenyeji. Athari hizi pia 
zilikumba kampuni 
zilizomilikiwa na wanabiashara 
wa kigeni.

Hakukuwa na mabadiliko 
makubwa kwa idadi ya watalii 
wenyeji, ijapokuwa biashara zote 
za kitalii ziliathirika.

Utafiti ulibainisha pia kuwa utalii 
unaweza kuamshwa tena ikiwa 
usalama katika kanda ya pwani 
unaweza kuimarishwa, vichocheo 
kwa watalii wenyeji vinaweza 
ongezwa, wanawake wanaweza 
kuhimizwa kujitosa katika 
shughuli za utalii na mazingira 
bora ya biashara ya utalii 
yanaweza kutengenezwa.

Mikakati ya kuweka Eneo la 
Pamoja la Uhifadhi katika 
Pwani ya Kenya na Tanzania 

Kuna pendekezo la kutengeneza 
eneo la uhifadhi kuanzia Diani 
(Kenya) hadi Tanga (Tanzania), 
kwa upana wa mita 200 ya pwani 
kuanzia kwa mpaka wa bahari.

Madhumuni ya kutenga eneo hili 
ni kupatanisha usimamizi wa 
rasili mali za bahari zinazo 

patikana katika nchi hizi mbili na 
kuhakikisha rasili mali hizi 
zinalindwa na kuhifadhiwa ili 
kuleta maendeleo ya kiuchumi 
endelevu na mapatano kati ya 
jamii zinazoishi sehemu hii

Kuhusishwa kwa wadau ulianza 
mei 2014 kuanzia na mkutano 
ulioandaliwa na mradi wa Kenya 
Coastal Development Programme

Boti na wahudumu wa boti za kitalii wakikosa kazi msimu wa watalii 
kidogo
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na Shirika la Mazingira la Umoja 
wa Mataifa/ Nairobi Convention.

Kikosi cha kuhakikisha mipango 
ya kuunda eneo hili kiliundwa na 
waliweza kufanya mikutano 
Tanga (Tanzania) na Matuga 
(Kenya). Kufikia sasa kuna 
muongozo wa mikati ya eneo hili.

Kuundwa kwa eneo hili ni 
muhimu ili kuhakisha kuna 
mazingira bora na endelevu ya 
bahari inayoweza kutoa huduma 
muhimu za kimazingira. Asili mia 
60 ya wakaazi wa pwani 
hutegemea rasili mali za bahari 
kumudu chumo riziki zao.

Kuna changamoto katika eneo 
hili zilizoweza kutambuliwa, 
zikiwemo uvuvi kupita kiasi, 
matumizi ya vifaa visivyofaa, 
uchafuzi na uharibifu wa 
mazingira, kuhamahama kwa 
wavuvi, ukosefu wa usalama 
muhimu baharini, biashara 

haramu kama vile za uchomaji 
makaa, na sheria tofauti zinazo 
simamia maeneo ya Kenya na 
Tanzania. Changamoto hizi 
zinaweza kabiliwa kwa 
kutengeneza mfumo wa pamoja 
wa usimamizi katika eneo hili.

Shughuli muhimu sasa ni 
kuhamasisha jamii na washika 
dau na vile watakavyo husishwa 
katika kuunda eneo hili na 
shughuli zake.

Changamoto za Kukuza 
Biashara kwa Wanawake 
katika Uvuvi Mdogo

Wanawake hawana habari 
kamilifu za biashara zinazo kuza 
uvuvi endelevu na ujuzi wa 
kuzisimamia. Ukosefu wa fedha, 
vifaa muafaka vya uvuvi, ghala la 
samaki na soko bora ni baadhi ya 
changamoto zinazo wakumba 
wanawake katika uvuvi mdogo. 
Kutengwa na usimamizi mbaya ni 

changamoto 
nyingine wanazo 
zikumba.

Maamuzi ya 
Wadau

Wadau waliamua 
kuwahimiza jamii 
kujihusisha na 
chumo riziki 
mbadala ili 
kupunguza idadi ya 
wavuvi kwa 
kilomita mraba, 
kuepuka mazalio ya 
samaki, kuepuka 
kuvua msimu wa 
samaki kuzaana na 
kushirikiana na 
taasisi nyinginezo, 

zikiwemo za Serikali, ili kukuza 
uvuvi endelevu.

Mtazamo wa eneo kati ya Vanga na mpaka wa Tanzania kutoka kijiji cha Wasini.

Bi. Janet Mueni,
 Mwandishi wa Makala, ni Afisa 

Msaidizi wa Watu Mazingira 
Ulimwenguni.
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Kilimo cha mwani kilianza mwaka wa 1998 katika 
eneo la Afrika Mashariki. Mwani ulianza kukuzwa 
kisiwa cha Unguja, Tanzania. Na kwa zaidi ya miaka 
20, kisiwa cha Unguja kiliweza kuuza kiasi kikubwa 
cha mwani katika soko la kimataifa.

Nchini Kenya, mwani ulianza kukuzwa katika kijiji 
cha Kibuyuni na Taasisi ya Utafiti wa Bahari na 
Uvuvi ya Kenya, wakishirikiana na Shirika la Kijamii 
la Kusimamia Fuo ya Kibuyuni. Kwa miaka mingi, 
shirika hili la kijamii lilijaribu kuanzisha kilimo cha 
mwani kama biashara mbadala ya chumo za bahari.

Mnamo mwaka wa 2012, Shirika la Kijamii la 
Wakulima wa Mwani Kibuyuni, moja ya vikundi 

watumizi wa fuo ya Kibuyuni, lilisajiliwa kukuza 
biashara ya kilimo cha mwani.

Tangu wakati huo, wanachama wa kikundi hiki 
wamekuwa, kutokana na wavuvi na wachuuzi 
kugeukia kilimo cha mwani kama biashara mbadala. 
Kufikia sasa kikundi hiki kina wanachama 125, 70 
kati yao ni wanawake.

Mwani ni mmea wa kijani kibichi na kahawia 
unaopatikana katika ufuo wa bahari. Kuna aina mbili 
za mwani katika pwani ya kusini mwa Kenya - 
Kappaphycus alvarezi (cottonii) na Euchuma 
denticulatum (spinosum).

KILIMO CHA MWANI KIBUYUNI
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Mwani hukuzwa kwenye kamba 
zinazoning’inia. Kamba hizi 
zinaweza kubeba vipande 49 hadi 
50 za miche ya mwani na huhitaji 
tu maji ya bahari kukua.

Miche hii huchukua siku 45 
kukomaa. Shughuli za kawaida 
katika shamba la mwani ni kama 
vile kuregesha vipande 
vilivyosombwa na mawimbi, 
kusafisha na kukaza kamba.

Mwani uliokomaa huvunwa kwa 
kuing’oa kutoka kwa kamba, 
na kupelekwa katika sehemu 
wazi kwa muda wa siku tatu 
ama nne ili kukauka. 

Baada ya kukauka, mwani 
huwekwa kwa ghala. Ghala 
la Kbuyuni lina vifaa vya 
kuongeza ubora wa bidhaa 
kama vile sabuni, mafuta ya 
kujipaka, keki na bidhaa 
nyinginezo.

Manufaa ya Mwani

Katika karne ya 4, wa Japani 
walitumia mwani kama 
chakula na baadaye katika 
karne ya 6, wa China nao 
wakaanza kutumia mwani 
kama chakula.

Mnamo miaka ya 1960, 
Norway ilianzisha matumizi 
ya mwani kama kiungo katika 
chakula cha mifugo. Chakula hiki 
kilitengezwa kutoka kwa unga wa 
mwani kahawia ulio kauka.

Baadaye, viziduo vya mwani 
vilitumika kuongeza uzito 
vyakula. Inaaminika kuwa mwani 
mbichi husaidia kupunguza uzito 
wa binadamu na mafuta yasiyofaa 
kwenye mishipa ya damu.

Mwani pia una madini mengi 
muhimu kwa mwili na vitamini 
A, C, E na K. Katika makampuni 
ya kimataifa ya kutengeneza dawa 
na vipodozi, mwani hutumika 
kama kiungo cha sabuni ya 
nywele, rangi ya mdomo na dawa 
ya ngozi. Mwani pia umetumika 
kama mbolea na kuboresha hali 
ya udongo.

Uzalishaji

Wakulima wa Kibuyuni 
wameweza kuzalisha na kuuza 

zaidi ya tani 44 za mwani 
uliokaushwa katika nchi za 
uChina, Ireland na Malaysia. 
Kikundi kimeweza kupata zaidi 
ya KShs. 1,245,810. 

Washiriki

Shirika la Kijamii la Wakulima 
wa Mwani Kibuyuni wamepata 
usaidizi wa kukuza mwani kutoka 
kwa wadau mbalimbali. Taasisi ya 
Utafiti wa Bahari na Uvuvi Kenya 

wameendelea kuwapa usaidizi wa 
utafiti, usaidizi wa kiufundi na 
mafunzo kuhusu uzalishaji.

Mradi wa Kenya Coast 
Development Programme – 
KCDP – uliwasaidia na kukuza 
kilimo cha mwani, kujenga 
sehemu ya kukausha mwani na 
kuwanunulia boti.

Serikali ya Kaunti ya Kwale pia 
imetoa mchango wake katika 
kukuza uzalishaji wa mwani kwa 

kuwapa vifaa vya uzalishaji na 
kuwajengea ghala. Sehemu moja 
ya ghala sasa inatumika kuongeza 
ubora wa bidhaa kutumia vifaa 
vilivyo fadhiliwa na Serikali ya 
Kitaifa kupitia Kamati ya 
Utekelezaji wa Rasilimali Bahari.

Kilimo cha mwani katika Kaunti 
ya Kwale pia ulipata usaidizi wa 
kiufundi kutoka Shirika la 
Chakula Duniani kupitia Kioto 
cha Ukuzaji wa Rasilimali Bahari.

Kivuli cha kukaushia mwani.
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Lengo la Kioto cha Ukuzaji wa 
Rasilimali Bahari ni kukuza 
uwekezaji katika uvuvi pwani na 
usimamizi bora wa ukuaji wa 
uvuvi unaojumuisha jamii, wenye 
usawa, unaozingatia mazingira, 
unaotoa nafasi ya uzalishaji wa 
faida na olio endelevu.

Mradi huu ulitekelezwa kwa 
ushrikiano na Wizara ya Kilimo, 
Ufugaji na Uvuvi, hasa Idara ya 
Uvuvi na Rasilimali Bahari, Serikali 
ya Kaunti ya Kwale na Taasisi ya 
Utafiti wa Bahari na Uvuvi Kenya.

Kupitia mradi huu, Shirika la 
Chakula Duniani liliweza 
kuunganisha Shirika la Kijamii la 
Wakulima wa Mwani Kibuyuni na 
soko kubwa kupitia kampuni ya 
C-Weed. C-Weed ni moja ya 
kampuni zinazo uza mwani iliyo 
kauka katika soko la kimataifa.

Kufikia sasa C-Weed imeweza 
kununua tani 100 za mwani iliyo 
kauka kwa kitita cha Kshs. 
2,000,000. Fedha hizi zieweza 
kusaidia moja kwa moja 
wanufaika 52 wa wakulima wa 
Kibuyuni na Nyumba Sita.

Zaidi ya haya, kampuni hii 
imeweza kuongeza maradufu 
huduma kwa kuajiri maafisa 
watatu kutoa usaidizi wa kiufundi 
kwa wakulima na kununua 
mashini ya kufunga mizigo yenye 
thamani ya Kshs. 2,000,000. 

Shirika la Chakula Duniani 
limeweza pia kufadhili mafunzo ya 
ukuzaji mwani, mashini mbili za 
kusaga za gharama ya Kshs. 
500,000, na kujenga kivuli cha 
kukaushia mwani chenye thamani 
ya Kshs. 1,150,000.

Mafanikio mengine ya mradi wa 
Shirika la Chakula Duniani ni 

kama vile utengenezaji wa 
Kielelezo cha Mkakati na 
Mpango wa Kitaifa wa Ukuzaji 
Uvuvi, Ripoti Msingi ya Uvuvi 
Kenya na Ramani ya Maeneo 
yenye Uwezo wa Uvuvi Kanda 
ya Pwani.

Mipango ya Baadaye

Kuna mipango ya kuwasilisha 
sampuli za sabuni kwa Shirika la 
Kukadiria Ubora wa Bidhaa la 
Kenya na kuweza kupata chapa 
za bidhaa zote. Hii itasaidia pa 
kubwa kukuza biashara ya 
mwani.

Kuna pia juhudi za kupanua 
kilimo cha mwani kwa jamii ya 
pwani, kuongeza bidhaa za 
mwani, kutengeza Muundo wa 
Usimamizi wa Biashara, kusaidia 
wakulima na fedha za kuanzisha 
biashara hii, kuwekeza katika 

miundo msingi na kujenga uwezo 
wa wafanyikazi wa kiwanda.

Mzigo wa kwanza wa mwani kwa soko la kimataifa

Bw. John Safari (mwandishi wa 
makala) ni Mkurugenzi Msaidizi wa 

Mimea,, na Afisa wa Nyanjani wa 
Shirika la Chakula Duniani, Kaunti 

ya Kwale.
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Mchanga ni mali asili 
unayotumika kwa wingi zaidi 
duniani, nyuma ya rasili mali ya 
maji. Mchanga unatumiwa sana 
katika ujenzi na kutengeneza 
glasi. Mchanga mwingi unao 
patikana jangwani si mzuri kwa 
ujenzi. Ni mchanga unaopatikana 
sehemu za maji ndio mzuri kwa 
ujenzi.

Mahitaji ya mchanga 
ulimwenguni umeletwa na watu 
kuhamia mijini, ongezeko la 
haraka la watu na mahitaji ya 
ujenzi kwa jumla. 

Chanzo cha Mzozo

Kenya imeamua kuongeza kasi ya 
maendeleo kupitia ujenzi wa 
miundo msingi mikubwa katika 

uchimbaji madini, mafuta na gesi, 
kawi na kilimo kikubwa. Miradi 
hii ni muhimu ikiwa nchi ya 
Kenya itaweza kutimiza azimio la 
kupata maendeleo kulingana na 
Ruwaza ya 2030. Miradi hii 
huhitaji rasili mali nyingi, kama 
vile mchanga, ili kukamilika.

Ujenzi wa reli ya kisasa, kutoka 
Mombasa hadi mpaka na nchi ya 
Uganda, ni moja ya miradi 
muhimu chini ya Ruwaza ya 
2030. Shirika la Reli la Kenya 
lipatia kandarasi kampuni ya 
China Road and Bridge 
Corporation (CRBC) ili 
kukamilisha mradi huu.

Kuweza kukamilisha mradi huu, 
CRBC iliweza kutambua maeneo 
ya ufuo wa Tiwi hadi Diani ili 

kuvuna mchanga wa ujenzi wa 
reli. Uvunaji wa mchanga ulianza 
2013 na ukazusha kilio kutoka 
kwa wakaazi na mashirika yasiyo 
ya kiserikali katika Kaunti ya 
Kwale. Wakaazi na mashirika 
walihofia kuwa uvunaji wa 
mchanga ufuoni unge athiri 
mazingira ya bahari.

Halmashauri ya Usimamizi wa 
Mazingira Kenya iliweza kutoa 
kibali kwa kampuni ya CRBC, 
Mei 22, 2015, kuvuna mchanga 
hata baada ya pingamizi kutoka 
kwa wakaazi na mashirika yasiyo 
ya kiserikali. Kibali hiki 
kilitolewa bila hata ya Utathmini 
kamili wa Athari 
Kwa Mazingira na Jamii, kama 
inavyo takikana kisheria.

 Janga la Uvunaji Mchanga wa 
Bahari Pwani ya Kenya
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Kulingana na uamuzi wa Koti ya 
Mazingira, kesi nambari 
NET-152-2015, iliyotolewa 
tarehe 22 Januari 2016, Koti hii 
ilifutilia mbali leseni iliyotolewa 
awali na Halmashauri ya 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMA/EIA/PRS/1581) na 
kuagiza kampuni ya CRBC 
kufanya utathmini kamilifu wa 
athari za uvunaji mchanga kwa 
mazingira na jamii.

Koti, katika uamuzi wake, ilisema 
kuwa tathmini kamili ya athari za 
mradi kwa mazingira na jamii 
ulikuwa haukufanywa.

Mzozo wa sasa umezuka 
kutokana na uchimbaji na uvunaji 

unaoendelea wa kujenga kituo 
cha mafuta katika bandari ya 
Kilindini na ujenzi wa awamu ya 
pili wa kituo cha mizigo cha 
bandari ya Port Reitz.

Uchimbaji wa tope unafanywa 
katika mlango wa meli wa Port 
Reitz na tope hii inazolewa na 
kumwaga katika bahari mbali na 
ufuo. Meli, baada ya kumwaga 
tope baharini, huelekea katika 
ufuo wa Waa na Tiwi, Kaunti ya 
Kwale, na kuvuna mchanga 
unaotumika kujenga vituo viwili 
vya bandari Kilindini na Port 
Reitz.

Serikali bado haijatenga sehemu 
za kuvuna mchanga ama 

kukadiria matumizi ya mchanga 
nchini. Jambo hili limeleta 
mtafaruku kwa watumizi mbali 
mbali wa rasilimali ya mchanga.

Athari za Uvunaji Mchanga 
katika Fuo za Bahari

Matumbawe ni moja ya rasili 
mali muhimu nchini Kenya, na 
inasaidia sana uchumi wa Kaunti 
za pwani. Uvuvi, utalii na ulinzi 
wa maeneo ya pwani 
yanategemea pa kubwa 
matumbawe. Lakini ubora wa 
matumbawe na mazingira ya 
bahari yanaweza kuathiriwa na 
uvunaji wa mchanga katika fuo 
za bahari.
 

Uvunaji mchanga katika ufuo wa Diani.
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Athari zinazoweza patikana 
kutokana na uvunaji mchanga 
baharini ni: -
1. Kuvuna mchanga kutoka kwa 

sakafu ya bahari hutoa vumbi 
ambalo hufunika na kuua 
matumbawe, samaki na 
viumbe vingine hai vya 
bahari,

2. Kwa sababu ya usumbufu 
unaoletwa na uvunaji wa 
mchanga, samaki hufa ama 
kulazimika kuhamia maeneo 
mengine, na kuathiri chumo 
riziki za wavuvi;

3. Kuvuna mchanga huongeza 
kina cha sakafu ya bahari, na 
kufanya mmomonyoko wa 
mchanga ulioko kandokando 
ya ufuo ili kujaza kina kipya 
cha sakafu ya bahari. Jambo 
hili linaweza kuangamiza 
kirahisi fuo maarufu kama ya 
Diani inayo tambulika 
kimataifa;

4. Mmomonyoko wa mchanga 
katika fuo huharibu mimea 
kando kando ya fuo na 
kuangamiza mazalio ya 
samaki na kasa;

5. Kuharibika kwa fuo kwa 
sababu ya mmonyoko wa 
mchanga unaweza kuathiri 
utalii na chumo riziki 
unazotegemea utalii, 

6. Kuna tetesi kuwa mchanga 
unaotolewa katika bandari na 
kumwagwa katika bahari 
unaweza kuwa na madini ama 
chemikali hatari kwa viumbe 
vya bahari.

Mapendekezo

1. Kwa vile Kenya imeamua 
kufanya miradi mikubwa ya 
miundo msingi, kuna haja ya 
kutengeza mkakati wa kitaifa 
wa kutathmini athari za 
kuvuna mchanga kwa 
mazingira kwa miradi 

mikubwa. Hii itasaidia 
kutambua sehemu za kuvuna 
mchanga, sehemu ambazo 
mtafaruku na sekta nyingine 
kama utalii na uvuvi, 
zinaweza epukwa,

2. Kuweko kwa utathmini wa 
athari kwa mazingira ambayo 
itatoa mwelekeo kuhusu 
mikakati ya kuzuia ama 
kupunguza athari hizi iwapo 
mradi utaendelea,

3. Kuweka mipango kabambe ya 
kufuatizia jinsi vumbi kutoka 
kwa uvunaji linavyo 
sukumwa na upepo, mawimbi 
na hasa sababu ambayo 
inaweza kutushawishi kuacha 
kuvuna ama kubadilisha 
mipango ili kukwepa kuleta 
madhara kwa mazingira ya 
bahari,

4. Halmashauri ya Usimamizi 
wa Mazingira Kenya ni 
muhimu wasimamishe 
shughuli zinazoendelea za 
uvunaji wa mchanga hadi pale 
tathmini mpya itafanywa na 
kutumika badala ya ile ya 
2013,

5. Ikiwa Kenya itafikia malengo 
ya Rasilimali Bahari, kuna 
haja ya kufanya Mipango ya 
Maeneo ya Bahari na hasa 
mipango ya pamoja kati ya 
idara mbali mbali za serikali.

Meli kwa jina Willem van Oranje, ikivuna mchanga katika fuo ya Tiwi na 
Waa, Kaunti ya Kwale, Kenya.

 Bw. Moses Ziro (mwandishi wa 
makala) ni Katibu, Watu 

Mazingira Ulimwenguni, na  
Mkurugenzi,

Africa Nature Organization.
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Jamii ya Watu Mazingira Ulimwenguni inazidi 
kukua. Wanachama kumi na mmoja wapya 
walisajiliwa katika robo ya kwanza ya 2019, 
akiwemo Mulana Sarah Chanzi, aliyesajiliwa akiwa 
na siku 10 pekee. 

Tuliweza pia kusajili Dkt. Sechaba Bareestreng, 
mwanachama wa kwanza kutoka Afrika Kusini. 
Wengine waliosajiliwa, lakini hawako katika picha 
hapo chini ni Bi. Ruth Adeka na Bi. Salome 
Ndechikio, wote kutoka Kenya. 

Karibuni Nyumbani!

Dkt. Sechaba Bareetseng, 
Afrika Kusini.

Bw. na Bi. Samuel Chanzi, wazazi wa 
Mulana Sarah Chanzi, Marekani.

Bw. Patrick Akowuah, 
Ghana.

Bw. Unusa Karimu Boli, 
Cameroon.

Bi. Martha Ntoipo, 
Tanzania.

Fon. Lekunze Nembo, 
Mfalme wa Kitamaduni, 

Cameroon.

Bw. Nicholas Outa, 
Kenya.

Bw. Jackson Sasine, 
Kenya.

Bi. Penina Siantei, 
Kenya.
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Watu Mazingira
Ulimwenguni!
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