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KAMATI KUU 

Silvanus Uunona – Mwenyekiti, 

Yaa Tiwah – Mwenyekiti Mwenza, 

Moses Ziro – Katibu, 

Frank Maro – Mweka Hazina, 

Phathisani Tabengwa – Mwanakamati, 

Cheli Gurung – Mwanakamati, 

Nancy Saumu Ronald – Mwanakamati, 

Emma Kyomukama – Mwanakamati. 

MAJUKWAA 

Jukwaa la Maji na Maeneo Lowevu 

Mshirikishi: Silvanus Uunona (Namibia), 

Mshirikishi Mwenza: Soledad Castro (Costa Rica). 

Jukwaa la Misitu na Wanyama Pori 

Mshirikishi: Nancy Saumu Ronald (Kenya), 

Mshirikishi Mwenza: Dorothy Syallow (Kenya). 

Jukwaa la Kilimo Hifadhi na Uvuvi 

Mshirikishi: Yaa Tiwah (Ghana), 

Mshirikishi Mwenza: Setondji Gaston (Gabon). 

Jukwaa la Elimu na Hamasisho 

Mshirikishi: Phathisani Tabengwa (Zimbabwe), 

Mshirikishi Mwenza: Zelalem Abera (Ethiopia). 

Jukwaa la Vijana 

Mshirikishi: Cheli Gurung (Nepal), 

Mshirikishi Mwenza: Raymond Mwambire (Kenya). 

Jukwaa la Jamii Asil i 

Mshirikishi: Emma Kyomukama (Uganda), 

Mshirikishi Mwenza: Michael Wamalwa (Tanzania). 

Jukwaa la Biashara Endelevu za Mazingira 

Mshirikishi: Frank Maro (Tanzania), 

Mshirikishi Mwenza: Fadhila Ghikas (Kenya). 

Mbinu Asil i  za Uhifadhi wa Bio-anuai 
Sehemu Kame 

Mama Ziro asimul ia juhudi zake za kuregesha 
upya misitu asi l i  ya Pwani,  Kaunti  ya Kil if i ,  Kenya. 

Kwa Mapenzi ya Ndege 

Kutana naye Joseph Chekangor, mpenda ndege 
na mpiga picha. 

Changamoto za Kuweka Kumbukumbu za 
Elimu ya Jadi 

Jazzy Rasolojaona aeleza changamoto za  
mchakato wa kuunda mikakati  ya jamii  ya matumizi  

ya bio-Anuai.  

Miti  Shambani ni  Kil imo Muafaka! 

Nancy Saumu Ronald apendekeza v i j ishamba vya 
mit i  shambani kukimu mahitaj i  ya mbao. 

Mseto wa Habari!  

Habari  za hapa na pale kuhusu wanachama wetu 
zi l izotufikia.   
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Yaliyomo 

 

 

Taarifa kutoka Kamati Kuu 

Kamati  kuu yatoa mtazamo wake kuhusu 
maendeleo na ufanisi  wa Watu Mazingira 
Ulimwenguni katika robo ya tatu. 
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Taarifa ya Kamati Kuu 

1

Tumekamilisha shughuli za 
robo ya tatu ya 2018. Shughuli 
nyingi katika robo hii zilifanyika 
katika majukwaa yetu. 

Kulikuwa na mijadala kadhaa, 
na kati ya mijadala iliyosisimua 
ni ule wa Kuundwa kwa 
Mtandao wa Kina Mama chini 
ya Jukwaa la Elimu na 
Hamasisho. Mjadala huu 
ulikuwepo 2017 lakini 
haukupata kuungwa mkono 
kikamilifu. Hata hivyo, wakina 
mama mashinani walifufua 
mjadala huu na kuweza 
kuungwa mkono na wakina 
mama wengi. Mtandao huu, 
kulingana na kina mama, 
utalenga kujenga uwezo wa 
akina mama kuweza kuhusika 
kikamilifu na kunufaika 
kutokana na usimamizi bora wa 
mazingira. Kamati itaangalia 
mapendekezo na maoni 
yaliyotolewa na kutoa 
muelekeo. 

Jukwaa la misitu na Wanyama 
Pori lilikuwa na mjadala tata 
kuhusu matumizi ya wanyama 
pori na misitu. Ikumbukwe 
kwamba kulikuwa na Jopo Kazi 
lililoundwa na Wizara ya Utalii 
na Wanyama Pori kutathmini 
mbinu bora ya kutekeleza 
matumizi haya. Wanachama 
katika jukwaa walikuwa na 
tashwishwi kuhusu utekelezaji 
wake kwa vile wengi waliiona 
kama mbinu ya kuhalalisha 
uwindaji haramu wa wanyama 
pori. Na badala yake, 
wanachama walipendekeza 
kuimarishwa kwa miundo 
misingi ya ufugaji kama njia 
mbadala ya kuinua mapato na 
lishe. Njia hii pia ilionekana 
kuambatana na tamaduni za 
jamii  mashinani.  

2

Sera na muongozo wa kulinda 
watoto iliundwa na Jukwaa la 
Vijana kipindi hiki. Muongozo 
huu unaangazia kujitolea kwa 
Watu Mazingira kulinda haki za 
watoto ndani ya mtandao na pia 
watoto ambao huenda 
wakaathiriwa moja kwa moja 
ama kwa njia nyingine kutokana 
na shughuli za mtandao wa 
Watu Mazingira. Muongozo 
huu utajadiliwa na kupitishwa 
kabla mwisho wa mwaka 2018. 

Ni vigumu kupuuza athari za 
mabadiliko ya hali ya hewa. 
Jukwaa la Kilimo Hifadhi na 
Uvuvi waliliangazia jambo hili 
kwa vile wakulima na wavuvi 
wengi wameathirika. Kuna 
mapendekezo kadhaa 
yaliyotolewa kukabiliana na hali 
hii. Kuna haja ya kuwa na 
mseto wa mbinu za kuwasaidia 
wakulima na wavuvi, hasa 
usaidizi wa wataalam katika 
uzalishaji, fedha na masoko. 

Mtandao wa Watu Mazingira 
umekuwa ukisaidia juhudi za 
upanzi wa matumbawe kisiwani 
Wasini, Kenya. Jukwaa la Maji 
liliweza kupokea taarifa ya jinsi 
bustani za matumbawe 
huanzishwa na kukuzwa ili 
kuregesha upya sehemu 

3

zilizoharibiwa za matumbawe. 

Mjadala muingine uliosisimua 
ni ule wa Jukwaa la Jamii Asili. 
Jukwaa lilijadili jinsi ya kusaidia 
jamii mashinani kufaidi 
kutokana na biashara ya 
chembechembe za rasili mali za 
biolojia. Bwana Jazzy 
Razalojaona amelivulia njunga 
jambo hili na kutupa taarifa ya 
mtazamo wake kuhusu 
changamoto za kuanzisha 
biashara hii nchini Madagascar. 

Majukwaa yote yalijizatiti 
kujiandaa kwa shughuli za 
kufunga mwaka kwa 
kutayarisha mikakati ya 
kuchagua waliobobea katika 
kuboresha mazingira yetu na 
kuchangia malengo ya Watu 
Mazingira. Jukwaa la Vijana 
walipendekeza vijana wenye 
talanta za kuchora, kuimba na 
kuandika tamthilia za mazingira 
waweze kutuzwa. Jukwaa la 
Biashara wakapendekeza vijana 
wanaowekeza mara kwa mara 
katika akaunti zao pia waweze 
kutuzwa tuzo la Hazina 
Mazingira. 

Hatimaye, Jukwaa la Elimu na 
Hamasisho lilipendekeza kutuza 
tuzo la Balozi wa Mazingira 
kwa wale waliosaidia kukusanya 
rasilimali kwa shughuli na 
miradi ya Watu Mazingira; 
kuhamasisha jamii kuhusu 
shughuli za Watu mazingira; 
kuchangia kutengeneza habari 
za uhamasisho; na kuandikisha 
wanachama zaidi. Hii ni mbali 
na kuandikisha familia zao 
ambao watatuzwa tuzo la 
Familia. 

Ahsanteni! 
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1

Ziwa la Baringo limeanza kuwa 
maarufu kwa watalii. Hii 
imechangiwa pa kubwa na aina 
470 ya ndege wanaopatikana 
hapa.  

Ziwa Baringo linapatikana 
Kaunti ya Baringo nchini Kenya 
na ina ukubwa wa kilomita 130 
mraba. Ziwa hili lina visiwa 13 
na ni moja ya ziwa lenye maji 
tamu katika bonde la ufa. 
Mzungu wa kwanza kufika hapa 
alikuwa Joseph Thomson mwaka 
wa 1883 na hapa pia ndipo 
mwana jiolojia Prof. John Walter 
Gregory aliweza kueleza jinsi 
Bonde la Ufa lilivyoundwa 
kutokana na uchunguzi wa ziwa 
hili mwaka wa 1892.  

Katika kituo cha biashara cha 
Kambi ya Samaki, kando kando 
ya ziwa Baringo, tunakutana na 
Joseph Chekangor. Joseph ni 
mpenda ndege na hamu ya kujua 
zaidi kuhusu ndege imekuwa 
tangu 2005.  

Joseph alikutana na Terry 
Stephenson, mtaalam wa ndege, 
mwaka wa 2005 na kumpa 
motisha wa kupenda ndege na 
kupiga picha. Terry anashikilia 
rekodi ya dunia ya kuweza 
kurekozi ndege wengi zaidi ndani 
ya masaa 24 ya ndege 342. 

Kuwepo kwa ndege wengi, 
wakiwemo wakaazi na pia ndege 
wa kuhama hama, uliwezesha 
ziwa Baringo kutambulika kama 
Eneo Muhimu la Ndege. Kati ya 
ndege wanaopatikana hapa ni 
kama vile mbuni, tai, bundi na 
aina nyingi za ndege wa maji. 

Joseph Chekangor hakuwa peke 
yake mwenye hamu ya kujua na 
kupenda ndege. Rafiki yake 
Francis Cherotich aliungana 
naye kuunda Kikundi cha 
Uhifadhi wa Bio-Anuai ya Ziwa 

Kwa Mapenzi ya Ndege 

Kutana na Joseph Chekangor, mpenda 
ndege na mpiga picha hodari. 
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Nembo ya kikundi ambacho Joseph na 
rafikiye Francis Cherotich walianzisha.  

Ndege aina ya Heuglin Courser anapendeza sana hasa kwa 
mtandao mweupe katika shingo yake. Jopeph amempenda sana 

ndege huyu. 

2

Baringo mwaka wa 2007, 
wakijumuisha wenzao kumi na 
wawili. Kupitia juhudi za kikundi 
hiki, ndege na makazi yao katika 
ziwa Baringo zimeweza 
kuhifadhiwa. 

Mbali na juhudi za kuhifadhi ndege 
na makazi yao, Joseph alitaka sana 
kurudi shule kuongeza elimu na 
ujuzi wake. Si ajabu Joseph alijiunga 
na Taasisi ya Mafunzo ya Wanyama 
Pori Kenya kule Naivasha mwaka 
wa 2014. Hata hivyo, juhudi za 
Joseph kumaliza masomo yake 
zilikatizwa alipokosa karo. 

Je jambo hili lilikatiza juhudi na 
ndoto ya Joseph kuhusu ndege? La 
hasha! Joseph alirudi nyumbani na 
kuendeleza kazi za kikundi chao cha 
Uhifadhi wa Bio-anuai ya Ziwa 
Baringo. Hatimaye juhudi zake za 
kutaka kujua kupiga picha kama 
mtaalam zilionekana na 
kumpendeza mmoja wa watalii 
waliokuwa wametembelea ziwa 
Baringo. Mgeni huyu ambaye Joseph 
alikuwa akimtembeza alimpatia 
kamera ya wapiga picha za kitaalam. 
Kamera hii ilifungua milango zaidi 
kwa Joseph ya kuweza kukutana na 
wapiga picha za kitaalam. 

Kikundi cha Uhifadhi wa Bio-anuai 
ya Ziwa Baringo kilipigwa jeki 
mwaka huu pale Nature Kenya 
walipoanzisha kuhesabu ndege wa 
maeneo lowevu katika ziwa Baringo 
Juni 2018. Kati ya watu maarufu 
waliohudhuria shughuli hii ni Fleur 
Ng’eno, mpenda ndege na 
mwanachama wa Nature Kenya na 
Rupi Mangat, mwandishi wa habari 
za mazingira na utalii. 

Kuna kila ishara kuwa ziwa Baringo 
litazidi kuwa eneo muhimu kwa 
watalii wapenda ndege. Joseph na 
wenzake wanaamini kuwa 
watakuwa wadau muhimu 
watakaochangia ziwa Baringo kuzidi 
kuwa kivutio kikubwa cha watalii. 



 

 
6 

Toleo la 3/Julai-Septemba 2018 Watu Mazingira 

Mbinu Asili za 
Uhifadhi wa Bio-Anuai 

Sehemu Kame 
 Mama Ziro (kushoto) asimulia juhudi zake za 

kuregesha upya misitu asili ya Pwani,  
Kaunti ya Kilifi, Kenya. 

1

Mara ya kwanza Mama 
Constance Ziro kufika 
Kayafungo, Kaunti Ndogo ya 
Kaloleni, Kaunti ya Kilifi, Kenya, 
ilikuwa miaka ya awali ya 1970. 
Alipowasili, sehemu nyingi 
zilikuwa ni msitu. Na mara 
nyingi alitembea Kayafungo 
nyakati za Krisimasi, wakati 
familia yote ya bwanake 
ilikusanyika kwa sherehe hizo. 

Safari za mara kwa mara kuja 
Kayafungo zilifika ukingoni 1981 
alipoamua kuhamia huko. 
Alipokuwa akitengeneza makao 
ya kudumu huko, alitamani sana 
kutengeneza mji kwa mfano wa 
mji wa mama Luweti (Lily 
White), mjini Kilifi. Kwa kuiga 
makao ya Luweti, alipanda maua 
mengi na alikuwa wa kwanza 
kijijini kupanda mboganvilia. 

Alipowasili alijitosa katika kilimo 
mseto, akipanda mimea kadha wa 
kadha na ufugaji. Kati ya mimea 
aliyokuza ni mahindi, njugu, 
kunde, mtama, vitunguu na 
nyanya. Aliweza kufuga kuku, 
mbuzi, ngombe za kienyeji na 
ngombe za kisasa kutoka Ulaya. 

Mama Ziro alipenda kujumuika 

2

katika shughuli za maendeleo ya 
jamii, hasa vioto vya kujenga 
uwezo wa wanawake mashinani 
nchini Kenya. Kupitia kwa 
juhudi zake na za wakina mama 

31 wapenda maendeleo, 
waliweza kuunda kikundi cha wakina 
mama cha Lamukani (Amkeni!) 
mwaka wa 1983. Alikuwa 
mwenyekiti wake wa kwanza na 
kufikia 1989, aliweza kuchaguliwa 
Katibu wa Maendeleo ya Wanawake 
wa Wilaya ya Kilifi. Kwa ushawishi 
wake ma wenzake, aliweza kuleta 
pamoja vikundi 200 vyenye jumla ya 
wanachama 6000 kuunda Muungano 
wa Vikundi vya kina Mama Kaloleni. 
Juhudi zake za maendeleo ya kina 
mama zilizawadiwa wakati 
alipoteuliwa Diwani Maalum katika 
Baraza za Madiwani, 
Kaunti ya Kilifi 
mwaka wa 1998. 

Muungano wa kina 
Mama wa Kaloleni 
waliweza kupata 
ufadhili kutoka kwa 
Hazina ya Kimataifa 
ya Mazingira kupitia 
Mpango wa 
Maendeleo wa Umoja 
wa Mataifa.  Kwa 
ushirikiano na Chuo 
Kikuu cha Egerton, 

waliweza kutekeleza mradi 
wa uhifadhi wa bio-anuai 

3

ya maeneo kavu. Kati ya kazi 
mradi walizotekeleza ilikuwa 
upanzi wa miti na ujenzi wa 
mabwawa. Kupitia kwa mradi, 
Mama Ziro aliweza kupanua 
bwawa shambani mwake lakini 
hakufaulu katika upanzi wa 
miti. 

Kwa miaka mingi, Mama Ziro 
aliweza kutafiti na kutambua 
njia muafaka ya kukuza miti 
katika maeneo kavu. Baada ya 
kujaribu kilimo cha mfumo wa 
kuhama hama, Mama Ziro 
alitenga eka 7 maalum kwa 
kilimo na ufugaji. Sehemu 
iliyobaki ya zaidi ya ekari 30 
iliwachwa tu hivyo. Bila 
usumbufu kutoka kwa mifugo 
ama kilimo cha mimea, miti 

 
 
 
 
 
 

Shamba la mahindi lililozungukwa 
na msitu. 
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4

iliweza kukuwa upya na kujaza 
sehemu zilizokuwa wazi. 

Mama Ziro alikuwa na filosofia 
rahisi ya kukuza miti. Aliamini 
kuwa ardhi ikiwachwa bila 
usumbufu itaweza kuregesha miti 
na msitu unaofaa sehemu ile. 
Alikuwa amejaribu awali kupanda 
na kukuza miti bila kufaulu. Mingi 
ya miti aliyopanda ilikufa 
kutokana na ukame, kuibwa ama 
kuharibiwa na mifugo. Kwa 
kuacha ardhi bila usumbufu, 
aliwezesha mazingira kuchagua 
aina ya miti iliyofaa na kuikuza 
bila ya kunyunyizia maji ama 
oparesheni nyingine za kukuza 
miti. 

Kazi kubwa aliyoweza kufanya ni 
kuhakikisha kuwa eneo 
lililotengwa kwa miti halikuwa na 
usumbufu wa aina yoyote. 
Alifanya hivi kwa kuweka uzio, 
kuhakikisha barabara za watu 
zilizopitia shambani zilitafutiwa 
sehemu mbadala za kupitia na 
kupunguza mifugo wake. 
Alichukuwa hatua zaidi na 
kukomesha ukusanyaji wa kuni 
kwa sababu wengi wa wakusanyaji 
wa kuni walikuwa wakikata miti 
na kuicha ikauke ili waweze kuja 
kukusanya wakati mwingine 
wakirudi. 

Kwa sasa shamba la Mama Ziro 
lina moja ya misitu asili ya Pwani 
iliyobaki katika Kaunti Ndogo ya 
Kaloleni, mbali na ule msitu wa 
Kaya Fungo. Wengi wnatambua 
nyumbani kwa Mama Ziro kama 
‘Kwa Ziro Msituni’. 

Watafiti na waganga wa miti 
shamba wamevutiwa na aina ya 
miti ndani ya msitu huu. 
Kutokana na mvuto huu, Mama 
Ziro ameanza kuweka 
kumbukumbu za aina ya miti 
katika msitu wake. Kufikia sasa 
ameweza kutambua aina 62 ya 
miti asili na anakisia kuwa kuna 
zaidi ya miti 200 asili katika 

5

shamba lake. Kufikia mwisho wa 
mwaka anaamini atakuwa 
amemaliza kuweka kumbukumbu 
ya miti yote. 

Baadhi ya miti ambayo ameweza 
kuitambua ni kama vile mpingo 
(African ironwood; Dalbergia 

melanoxylon), ambao 
umeorodheshwa kama moja ya 
miti iliyo katika hatari ya 
kuangamia, kikwata (honey 
acacia; Acacia mellifera), mrihi 
(zebrawood; Bracystegia spiciformis), 
mbambakofi (lucky bean tree; 
Afzelia quanzensis), mkingiri 
(marabou thorn; Dichrostachys 
cinerea), mbarao (red pod; 
Terminalia brownie), mvule 
(African teak; Milicia excelsa;), 
mukowe (melia; Melia volkensii) na 
mkwaju (tamarind Tamarindus 
indica). 

Mama Ziro pia amejaribu 
kuhifadhi mimea na mboga za 
kitamaduni.  Baada ya kujaribu 
mbegu za dukani, Mama Ziro 
aliamua kujaribu mbegu za 

6

kienyeji za mahindi ambazo 
zinastahimili ukame, hali ya 
udongo, pamoja na magonjwa na 
wadudu. Kwa sasa ameweza 
kukuza hifadhi ya mbegu za 
mahindi kama vile mdzihana 
(mahindi meusi), kanjerenjere 
(mahindi manjano), mbondeni 

(mahindi yenye majani meusi), 
mingawa (mahindi meupe) na 
mwangongo (mahindi mekundu). 
Mboga za kienyeji pia zinakua 
katika shamba lake kama vile 
mtsunga (Launaea cornuta), 
vongonya (Asystacia gangetica), 
logatsi (Amaranthus graecizans), 
mnavu (Solanum spp), kiswenya 
(Amaranthus) na kidemu 
(Psilotrichum sericeum). 

Safari ya Mama Ziro katika 
uhifadhi imekuwa ya jitihada na 
kustahimili. Ni dhahiri kuwa 
juhudu zetu binafsi na jamii kwa 
ujumla zinaweza kuchangia pa 
kubwa katika uhifadhi ikiwa 
tutaheshimu mazingira yetu. 
Mchango huu hufaidi binadamu 
na mazingira kwa ujumla. 

Mkingiri, Dichrostachys Cinerea 
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Changamoto za Kuweka 
Kumbukumbu za Elimu ya Jadi 

 Bw. Jazzy Rasolojaona, Afisa, Natural Justice, Madagascar, 
aeleza changamoto za mchakato wa kuunda Itifaki ya Jamii ya 

matumizi ya bio-anuai. 

1

Tangu Umoja wa Mataifa, 
kupitia Mkataba wa Bio-Anuai 
kupitisha kipengele cha 8j, 
kumekuwa na mjadala hai 
kuhusu elimu tamaduni. 
Thamani ya elimu tamaduni ni 
kubwa na inahitaji kulindwa 
kwa vile inachangia uhifadhi wa 
bio-anuai. Watafiti na mashirika 
ya maendeleo pia wamevutiwa 
na mada hii. Kwa kweli, elimu 
tamaduni ni 
kielelezo cha 
rasilimali 
tunazomiliki 
na kwa 
sababu 
hivyo 
kulinda 
elimu hii ni 
muhimu 
kwa njia 
nyingi. 

Kwa upande mmoja, kulinda 
elimu tamaduni kuna hakikisha 
bio-anuai inayohusishwa na 
elimu hii inalindwa pia. 
Kutokana na ulinzi huu, kuna 
mjadala wa kufufua ama 
kuimarisha elimu hii. Ili kufaulu 
kufufua ama kuimarisha elimu 
hii, wamiliki wa elimu hii 
hushirikiana na watafiti ili 
wathamini elimu hii na waweze 
kugawa faida kwa makubaliano 
ya awali kati yao na washiriki 
wao. Mpangilio huu huanzishwa 

2

na jamii kama hatua za mapema 
za kujilinda katika ushirikiano na 
washirika.  

Kwa upande mwingine, 
wanaohitaji kutumia elimu 
tamaduni sharti mwanzo waombe 
na kupata ruhusa kutoka kwa 
wenye elimu hii. Mpango huu 
unalenga kulinda wenye elimu 
kutokana na walaghai ambao 
wanaweza kutumia vibaya elimu 
tamaduni kwa manufaa yao na 

3

kuathiri wamiliki wa elimu na jamii 
kwa ujumla kwa kuwanyima faida 
itikanayo na elimu hii. 

Njia hizi mbili ni tofauti. Lakini 
njia hizi mbili zimezua hoja ya vile 
zinatekelezwa na uhakiki wao wa 
kulinda elimu tamaduni. Ili 
kuhakikisha elimu tamaduni na 
wamiliki wa elimu hii wanalindwa, 
kuna haja ya kuwa na hifadhi ya 

Bw. Jazzy (kushoto mstari wa nyuma) asaidia jamii 
mashinani kuunda Itifaki ya Jamii ya matumizi ya 

rasilimali na elimu tamaduni. 
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Kipengele cha 8(j) 
– Elimu Tamaduni, 

Uvumbuzi na 
Matumizi 

Kila upande wa wanao ingia 
katika mkataba ni sharti, kwa 

njia yoyote ile ambao 
inawezekana na sahihi: 

Kulingana na sheria za kitaifa, 
kwa kuheshimu, kuhifadhi na 

kudumisha elimu, uvumbuzi na 
matumizi ya jamii asili na jamii 
mashinani, kufuatia utamaduni 

unaowezesha uhifadhi na 
matumizi endelevu ya bio-
anuai na kukuza matumizi 
yake kwa makubaliano na 
ushirikiano na wamiliki wa 

elimu, wavumbuzi na 
matumizi yake, na kwa 

kuhimiza ugavi sawa na wa 
haki wa faida za matumizi ya 
elimu, uvumbuzi na matumizi 

ya rasili mali za biolojia. 

4

elimu tamaduni. Kupitia mpangilio huu, rekodi za elimu tamaduni 
zinahifadhiwa. Kulingana na Shirika la kimataifa la Mali Miliki (WIPO, 
2016), uwekaji kumbukumbu za elimu tamaduni unahitaji makubaliano, 
shughuli za kupanga na kuratibu elimu hii ili kuwezesha kuinakili kwa njia 
ifaayo kwa kupitia rekodi, kidigitali ama kwa maktaba. Kwa njia hii, elimu 
tamaduni inaweza kuhifadhiwa kwa kuruhusu walio na idhini kuitumia na pia 
kuwezesha Ofisi za Mali Miliki kutoa vibali vya umiliki kwa wamiliki. 

Mwaka huu, tumekuwa na mikutano kwa lengo la kunakili elimu tamaduni 
katika maeneo matatu nchini Madagascar. Maeneo haya ni (i) Jamii 
zinazosimamia mali asili Mariano, (ii) Wakulima wa Analavory na (iii) 
Wakulima wa Antavolobe. Mikutano hii ilikuwa moja ya shughuli za 
mchakato wa kumalizia Itifaki ya Jamii kuhusu Ufikiaji na Ugavi wa Faida 
zitokanazo na Chembechembe za Bio-Anuai. Mikutano hii ilipangwa na 
kuendeshwa na Bw. Jazzy. Kutokana na mikutano hii, Bw. Jazzy ana 
kubaliana na wale wenye mawazo kuwa uwekaji wa kumbukumbu za elimu 
tamaduni una umuhimu wake na mapungufu yake pia. 

Kuweza kutambua elimu tamaduni kuna manufaa ya kuweza kulinda elimu 
hii kwa kuepuka kuipoteza, kwa vile kuna uzito unaopewa sayansi kuliko 
elimu tamaduni hasa na vijana siku hizi. Hata hivyo, jambo hili linategemea 
jamii husika. Kuna jamii ambazo hata waleo bado wanathamini elimu hii na 
ni rahisi kuweza kuitambua na kuihifadhi. 

Kuweka kumbukumbu za ujuzi simulizi ni muhimu kwa vizazi vijavyo. Elimu 
ya kisasa imetulazimu kuweka kumbukumbu kwa maandishi. Mchakato wa 
kuweka kumbukumbu unaanza na kutambua wenye elimu na aina ya elimu 
tamaduni katika jamii. Kutokana na mchakato huu, kuna changamoto mbili. 
Ya kwanza, kukusanya elimu tamaduni ni kazi kubwa na inaweza kuwa 
ngumu kutegemea ukubwa wa jamii yenyewe na upana wa elimu tamaduni 
waliyo nayo. Kufaulu kunakili kumbukumbu hizi, kwa jamii zilizo tayari 
kufanya hivyo, mara nyingi hutegemea usaidizi wa kiufundi na fedha kutoka 
kwa washirika. 

Pili, kunakili elimu hii kunahitaji kuangalia upya na kunakili elimu mpya mara 
kwa mara, kwa vile elimu pia hukua na kuongezeka. Jamii huvumbua elimu 
mpya mara kwa mara. Kwa sababu hii, kumbukumbu zao pia zinahitaji 
kuangaliwa mara kwa mara ili kwenda sambamba na ongezeko la elimu ndani 
ya jamii. 

Tatu, kuweka kumbukumbu kuna hakikisha elimu hii inalindwa. Ni vigumu 
kuepuka matumizi mabaya ya elimu tamaduni, hasa elimu simulizi, ikiwa 
haija nakiliwa. Rekodi hizi zina ashiria uwepo wa elimu hii na wamiliki wa 
elimu ndani ya jamii. Je tunaweza kusema ni nani katika jamii ni mmiliki wa 
elimu hii? Tunawezaje kutambua watapeli? Kwa hivyo, ni muhimu kwanza 
utambuzi wa wamiliki wa elimu tamaduni kuwekwa bayana katika sheria ya 
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Itifaki ya Nagoya 

Itifaki ya Nagoya, kuhusu 
ufikiaji wa chembechembe za 
biolojia na ugavi wa haki na 
sawa wa faida zitokanazo na 
matumizi yake, wa Mkataba 
waBio-Anuai, ni mkataba wa 
kimataifa unaolenga ugavi wa 
faida kutoka kwa matumizi ya 
chembechembe hai kwa njia 

iliyo sawa na haki. 

 

5

kitaifa na sheria kufafanua ni 
nani hasa mmiliki wa elimu 
tamaduni. Mmiliki wa elimu 
tamaduni anaweza kuwa mtu 
binafsi, kikundi ama jamii kwa 
jumla. 

Nne, ili kuweza kutimiza kanuni 
za Ufikiaji na Ugavi wa Faida 
zitokanazo na Chembechembe za 
Biolojia, mpangilio wa kufikia 
kumbukumbu hizi ni 
sharti ziwe za kufaa, 
ikiwemo kupata kibali 
cha awali kutoka 
wamiliki kutokana na 
makubaliano ya 
wamiliki na washirika. 
Makubaliano haya 
yanaweza kufuata 
desturi za wamiliki, 
bora tu zisiwe zimeenda 
kinyume na sheria za 
kitaifa. Changamoto 
iliyopo hapa ni elimu 
tamaduni ambayo 
inajulikana na kumilikiwa 
na jamii kadhaa. Je ni jamii gani 
ina haki ya kupewa kibali cha 
mali miliki na kuingia 
makubaliano ya Ufikiaji na Ugavi 
wa Faida?  

Mwisho, katika jamii nyingi, 
elimu tamaduni ni siri. Lakini 
katika jamii nyingi Madagascar, 
elimu tamaduni haifichwi hasa 
kama inaenda kusaidia wengine. 
Kuna haja basi jambo hili 
kuambatana na kanuni za 
Ufikiaji na Ugavi wa Faida ili 
kuepuka mitego inayotoa nafasi 
za matumizi mabaya ya elimu 
hii. 

Itifaki za Jamii zina umuhimu wa 
kuweka masharti ya ufikiaji wa 

6

elimu tamaduni kulingana na 
desturi za jamii na haki za jamii 
asili zinazotambulika kimataifa. 
Jambo hili lilitiwa maanani katika 
mchakato wa kutengeza itifaki za 
jamii katika maeneo ya Mariano, 
Analavory na Antavolobe. Kuna 
jambo linguine tulitilia maanani 
pia. Rasili mali na elimu inayo 
ambatana na rasilimali hizi zina 
uhusiano wa karibu. Jambo hili si 

la kusahau wakati wa 
kutengeneza itifaki za jamii. 

Kuna njia nyingi zinaweza 
kubuniwa kulinda elimu 
tamaduni. Jukumu kubwa ni 
kuchagua ni njia ipi inafaa zaidi 
kwa hali zetu, ama kubadilisha 
mipangilio hii ili kuweza kufaa 
hali zetu. Lakini kwa vyovyote 
vile kuna umuhimu wa kuwa na 
sheria thabiti za kitaifa kama 
nguzo yetu. Nchi zina uhuru wa 
kuunganisha sheria za elimu 
tamaduni kwa sheria zilizoko ama 
kutengeneza sheria moja ya 
kitaifa ya Ufikiaji na Ugavi wa 
Faida za Chembechembe za 
Biolojia. Njia yoyote ile 
itakayochaguliwa, ni muhimu 
kuhususha jamii mashinani. 

Itifaki ya Jamii ni 
mkusanyiko wa mikakati na 

masharti inayo paswa 
kufuatwa na serikali, 

makampuni na mashirika 
wanapo shirikiana na jamii 

mashinani kufikia na 
kutumia rasili mali na elimu 

tamaduni zao. 

Jamii mashinani wakifundishana kupitia 
elimu simulizi na kwa vitendo. 
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Upanzi wa Miti 
Shambani ni 
Kilimo Mbadala! 

! 
 

Bi. Nancy Saumu Ronald ni 
Afisa wa Misitu anapendekeza 

kilimo cha miti shambani 
kukimu mahitaji ya mbao. 

Kwa kufahamu na kupenda kazi 
na mambo muhimu ya 

mazingira.  

1

Motisha wa kuhifadhi mazingira hutokana na faida nyingi zinazo toka 
kwa mali asili. Kama afisa wa misitu, jukumu la kuhakikisha mazingira 
inalindwa ni wito mkubwa kwangu ambao nautekeleza kwa ushirikiano 
na wengine kupitia uhamasisho na kujenga uwezo wa wadau. 

Kuna mambo mawili muhimu ya kutilia maanani kuhusu mazingira. 
Mazingira safi ni muhimu kwa afya yetu na maendeleo. Lakini la 
muhimu zaidi ni kwamba mazingira bora huweza kutoa bidhaa na 
huduma zinazowesha uchumi kukuwa na kuinua maisha ya binadamu. 
Kuna faida nyingi za misitu, kama vile, ukuzaji na uuzaji wa miche, 
uuzaji wa bidhaa kadha wa kadha za miti na hivi punde kumekuwa na 
uuzaji wa hewa mkaa kulingana na uwezo wa miti hai kunasa hewa 
mkaa. 

Upanzi na utunzi wa miti una changamoto zake. Wakuzaji na 
wasimamizi wa misitu hupata changemoto kama vile: - 

§ Mabadiliko ya hali ya hewa ambayo huathiri upanzi na ukuzaji wa 
miti. Athari za mabadiliko ya hali ya hewa zinaweza punguzwa 
ikiwa tutapunguza uharibifu wa mazingira kwa kupitia njia kadha 
wa kadha ikiwemo upanzi wa miti na uhifadhi wa misitu tuliyo 
nayo, 

§ Uhamasisho wa umma kuweza kuchukua hatua muafaka za kulinda 
mazingira ni changamoto nyingine. Wengi wetu tunajua umuhimu 
wa kupanda miti na athari za kuharibu misitu, lakini wachache wetu 
wanajua njia bora za kupanda na kukuza miti ili tuweze kupata 
mavuno zaidi kutoka kwa miti, 

§ Mfumo wetu wa masomo una wingi wa nadharia na uchache wa 
mazoezi yanayo ambatana na hali halisi. Kuna haja ya masomo 
kwenda sambamba na teknolojia chipukizi za kilimo cha miti, 

§ Kuna upungufu mkubwa wa mbao na mahitaji ya mbao yamezidi 
uzalishaji. Mahitaji ya mbao na bidhaa zake imepelekea watu wengi 
kutafuta mbinu mbadala ambazo haziwezi dumishwa na zinazo 
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Utathmini wa ubora wa udongo  

2

haribu misitu. 

Upanzi wa miti shambani unaonekana kuwa njia 

mbadala ambayo itapunguza uharibifu wa misitu. 

Sehemu nyingi za nchi ya Kenya hazifai kwa upanzi 

wa miti na sehemu chache zilizoko ni za kilimo cha 

mimea na shughuli zingine za maendeleo. Ikiwa 

tutaweza kuwarai watu wapande miti kidogo kwa 

mashamba yao kwa kuanzisha vijishamba vya miti 

ama upanzi wa miti katika mipaka ya shamba, 

tutaweza kujaza pengo lililoko la upungufu wa 

mbao. 

Ni muhimu kwa wakulima ambao wako tayari 

kuanzisha vijishamba vya miti ama kupanda miti 

shambani kwa ujumla, kufahamu mazingira yao 

kabla kupanda miti. Kila aina ya mti una mazingira 

yake ya kuweza kukuwa vizuri. Katika shughuli 

zangu za kila siku, huwasaidia wakulima kutathmini 

sehemu za kupanda miti na aina ya miti inayofaa 

sehemu hizo kabla kuanza shughuli za upanzi wa 

miti. Shughuli hii huhakikisha kuwa miti 

inayopandwa inafaa sehemu hiyo. Baada ya 

kutambua aina ya miti ya kupanda shambani, 

mkulima anahitaji muongozo wa kutayarisha, 

kukuza, kuvuna na kutaftia soko miti atakayokuza. 

Jambo hili husaidia mkulima kuweza kupata 

mavuno zaidi kutoka kwa miti yake. 

Kwa wale wakulima wenye vijishamba vya miti, 

wanachohitaji ni usaidizi wa mara kwa mara ili 

kuhakikisha miti inakuzwa vyema. Kuna mambo 

kadhaa yanayo zingatiwa tukitathmini ukuaji wa 

miti. Mambo haya ni kama: - 

§ Kuangalia na kuweka kumbukumbu za aina ya 

miti inayokuzwa, 

§ Kukadiria jinsi miti inavyokuwa shambani na 

kupima kimo, upana na afya ya mti. Habari hizi 

zinasaidia kutambua ukuaji wa mti ukiwa na 

nguvu, ukiwa na shida fulani, ukiwa na 

3

magonjwa ama kuvamiwa na wadudu, 

§ Kukadiria ubora wa udongo kwa kuchimba shimo dogo ili 

kuangalia kwa karibu aina ya udongo shambani. Udongo 

mzuri lazima uwe na uwezo wa kupitisha maji na kusaidia 

mizizi kupenya. Udongo dhaifu ni kama vile mchanga na 

udongo wa mfinyanzi. 

§ Kukadiria usimamizi wa miti kwa kuhakikisha nafasi ifaayo 

kati ya miti, kupogoa tagaa zisizofaa, kungoa miti ili kutoa 

nafasi kwa miti mingine kukua vizuri, na hata kuchunguza 

vyanzo vya mbegu za miti. 

Kuna haja ya kuunga mkono juhudi za kuanzisha na kuendeleza 

vijishamba vya miti shambani kwa vile ina uwezo wa kupunguza 

uhaba wa mbao, kuongeza mapato kwa mkulima na pia 

kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa. 
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Mseto wa Habari! 
  

Kukiuka Marufuku ya Plastiki 
 
Wenye maduka na wanabiashara 
wadogo wadogo Mara wameanza 
kutumia tena plastiki zilizo pigwa 
marufuku. Tumeanza 
kuwahamasisha kuhusu marufuku  
hiyo na athari zake. Tunahitaji 
kila mmoja, hasa maafisa wa 
serikali, kutusaidia ili tufaulu – Mr. 
Reuben Soit, P4N-291, Kaunti ya 
Narok, Kenya. 
 

Dunia, Mlezi Wetu 
 
Dunia na mazingira yake ni mlezi 
wetu, nasi ni watoto wake. Nina 
wahimiza wenzangu tutunze 
mazingira na Dunia yetu – Bw. 
Amos Kahindi, P4N-367, Kaunti ya 
Kilifi, Kenya. 
 

Nilifurahia Kusoma Toleo la 2 
 
Mimi nilifurahia kusoma toleo la 2 
la jarida letu - Dkt. Stellah 
Mukhovi, P4N-311, Kaunti ya 
Kakamega, Kenya. 
 
Pongezi! – Bi. Elizabeth 
Mwambui, P4N-356, Kaunti ya 
Taita Taveta, Kenya na Bw. Sam 
Maina, P4N-279, Kaunti ya 
Nairobi, Kenya. 
 

Nafasi ya Kupigiwa Simu 
 
Si wote tuna simu za kisasa 
zinazoweza kutuunganisha na 
mtandao wa intaneti ama hata 
hela za kupiga simu.  Je mnaweza 
kuweka siku ama wakati mkapigia 
simu baadhi yetu kupata mregesho 
wetu? – Mr. Amos Kahindi, P4N-
367, Kaunti ya Kilifi, Kenya. 

 
Tungependa kumjibu Bi. Mary 
Mnene, P4N-172, Kaunti ya Taita 
Taveta, Kenya, kwamba mpango 
huu wa kutuma kadi ulianza 2017. 
Kadi hizi zinatumwa kupitia 
mitandao ya kijamii kama vile 
Facebook, Instagram na 
WhatsApp. Yeyote anayetaka 
kujumuishwa katika mpango huu   
atutumie siku ya kuzaliwa kwake. 

Tunayo furaha ya kuwakaibisha 
kwa mtandao wanachama watatu 
robo hii. Bi. Anzana Basnet (kwa 
picha) anakuwa mwanachama 
wetu wa tatu kutoka Nepali. 
Wengine waliojiunga nasi ni 
Bibiana Mnawe (Kaunti ya Taita 
Taveta, Kenya) na mtoto Mercy 
Jumwa Karisa (Kaunti ya Kilifi, 
Kenya). 

 

Mtandao wa Kina Mama 
 

Mjadala wa kuunda mtandao wa 
kina mama wa P4N ulianza 
2014, ukafufuliwa 2017 na 2018. 
Ofisi ya Katibu iliwatumia 
wakina mama wa P4N ujumbe 
mfupi na haya ndiyo walisema:  
 
Kuna haja ya wakina mama 
mashinani na wakina mama 
viongozi  kushirikiana, 
kusaidiana na kujifunza kutoka 
kwa kila mmoja ili waweze 
kuchangia vilivyo katika 
usimamizi bora wa mazingira – 
Bi. Rashida Zaid, P4N-290, 
Arusha, Tanzania. 
 
 

Ni maoni yangu kuwa mtandao 
huu ukuze masomo, uhamasisho, 
kutembeleana, na kadhalika– Bi. 
Beatrice Mutahi, P4N-026, 
Kaunti ya Nyandarua, Kenya. 
 
Ni wazo zuri sana. Mtandao 
utawezesha kina mama 
kuhusishwa vilivyo katika 
usimamizi wa mazingira. Ni 
jukumu sasa la kina mama 
kusukuma agenda hii mbele – 
Rev. Jackline Loroghwa, P4N-
111, Taveta, Kenya. 
 
Mtandao huu usitenge wakina 
baba. Tunaweza wahusisha kama  
marafiki wa mtanao wetu – Bi. 
Nancy Saumu Ronald, 
Mshirikishi, Jukwaa la Misitu na 
Wanyama Pori, Kilifi, Kenya. 
 
Wazo hili limekuja wakati mzuri 
– Bi. Catherine Musili, P4N-
348, Mombasa, Kenya. 
 
Muundo wa mtandao huu 
ungefuata muundo wa Jukwaa la 
Vijana – Bi. Phathisani 
Tabengwa, Mshirikishi, Jukwaa 
la Elimu, Bulawayo, Zimbabwe. 
 

Sauti Muhimu: Mregesho Wako! 

Kadi za Siku ya Kuzaliwa 

Karibuni Nyumbani! 
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