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Mtandao wetu wa Watu 
Mazingira Ulimwenguni umekuwa 
ukipanuka kwa haraka tangu 
2017, wakati tulipobadilika kuwa 
vuguvugu la kimataifa. 
Wanachama wetu wamefika 424 
kutoka nchi 16 ulimwenguni. 
Nchi hizi ni Bangladesh, Benin, 
Cameroon, Costa Rica, Ethiopia, 
Ghana, Kenya, Malagasi, Marekani, 
Msumbiji, Namibia, Nepali, 
Tanzania, Uganda, UJapani, na 
Zimbabwe.

Msukumo mkubwa mwaka wa 
2017 ulikuwa kujenga mtandao 
wa kimataifa kwa kuunda vitengo 
mbalimbali kama vile Kamati Kuu 
na Jukwaa saba za majadiliano. 
Lakini 2018, juhudi za mtandao 
zilielekezwa kwa kusajili 
wanachama na kuhakikisha 
vitengo mbalimbali vinafanya kazi 
ipasavyo.

Shughuli za Jukwaa zetu zilikuwa 
ni mijadala na usambazaji habari 
kupitia mitandao ya kijamii. 
Mijadala mingi ilihusu mikakati 
muafaka ya kuendesha na 
kutekeleza kazi za Jukwaa husika. 
Hatimaye, kuna sera, mikakati na 
miongozo kadhaa ambayo 
ilipitiwa ama kuundwa. Sera ya 
Kulinda Watoto (Jukwaa la 
Vijana), Mkakati wa Mawasiliano 
(Jukwaa la Elimu na Hamasisho), 
Mkakati wa Upanzi wa Miti 
(Jukwaa la Wanyama Pori na 
Misitu) na Mkakati wa Hazina 
Mazingira (Jukwaa la Biashara 
Mazingira) ni baadhi ya sera na 
mikakati muhimu iliyoundwa.

Mpango wetu wa kuwekeza 
katika shughuli za kimazingira 
zimezidi kutupa mapato mazuri, 
ijapokuwa mwaka huu mapato 
yalienda chini ikilinganishwa na 
2017.

Kioto cha Wasini hakikuwa na 
shughuli nyingi mwaka huu. Hata 
hivyo, mipango inakamilika ya 
kuanzisha upya shughuli za mradi 
ifikapo mwaka ujao (2019). Kwa 
wakati huu, Kioto cha Kawi Safi 
kwa Jamii kimeendelea kutoa 
huduma ya kuwapa jamii vifaa vya 
sola na majiko ya kisasa ya 
kuhifadhi kawi.

Mwaka huu, tumeweza kutoa 
toleo la jarida letu la Watu 
Mazingira Ulimwenguni. Toleo la 
kwanza lilitoka Machi 2018 na 
tumeweza kutoa toleo kila robo 
mwaka. Jarida zetu zimeweza 
kuwafikia wanachama wetu na 
wadau wengine kupitia kwa 
mitandao ya kijamii na barua 
pepe. 

Tungependa kuwashukuru nyote 
kwa kutuwezesha kupata 
mafanikio haya kwa kuhusika 
kwenu katika shughuli 
mbalaimbali za mtandao wetu. 
Tungependa kuwashukuru zaidi 
hasa tunapotazamia kuhusika 
kwenu katika mafanikio zaidi 
mwaka ujao (2019).

Kwa habari zaidi, tazama Ripoti 
ya Watu Mazingira Ulimwenguni 
Mwaka 2018.

Mtazamo Wa Mwaka
Muktasari wa Ripoti ya 2018

Silvanus Uunona, 
Mwenyekiti,  

Watu Mazingira Ulimwenguni 
(NAMIBIA). 

Report ya Mwaka 2018  
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Mbinu nyingi za kilimo zinazotumika na wakulima 
zimefanya udongo kuisha rotuba na kutozalisha mazao 
mazuri. Udongo usio rotuba, pamoja na mabadiliko ya 
hali ya hewa ya mara kwa mara, umefanya wakulima 
kutoweza kuwa na mpangilio mzuri wa kukuza mimea 
kwa uzalishaji bora. Wakulima sasa wamegeukia kilimo 
hifadhi ili kudhibiti changamoto hizi.

Shirika la Chakula Duniani chini ya Umoja wa Mataifa, 
imefafanua kilimo hifadhi kuwa mfumo wa kilimo ambao 
unahakikisha kuwepo kwa funiko la udongo wakati 
wote, uchimbaji kidogo wa udongo na upanuzi wa 
mimea mbalimbali. Kilimo hifadhi kinalenga utoaji wa 
mazao bora, kupunguza gharama ya kilimo na kuhifadhi 
uwezo wa udongo kutoa mazao bora kila wakati.

Ni kwa sababu hii mataifa mengi yamegeukia kilimo 
hifadhi kama suluhu kwa uzalishaji duni wa udongo, na 
kuwezesha wakulima kumudu mabadiliko ya hali ya 
hewa. 

Mwaka wa 2015, Serikali ya Kaunti ya Kwale iliingia 
katika mkataba na shirika la Chakula Duniani kwa 
minajili ya kutekeleza mradi wa kilimo hifadhi. Mradi 
huu ni moja wa mradi mkubwa wa Udhibiti wa Hali ya 
Hewa Kenya Kupitia Kilimo Bora. Mbali na Kaunti ya 
Kwale, mradi huu pia unapatikana Kaunti za Kilifi, Taita 
Taveta, Makueni, Embu, Laikipia, Meru, Kitui, Machakos, 
na Tharaka Nithi.

Mradi huu unalenga kukuza mimea inayostahimili 
ukame, uchimbuzi kidogo wa udongo, kuhakikisha 
kuwepo kwa funiko la udongo wakati wote, upanzi wa 
mimea mbadala kila msimu, upanzi wa mimea na kulima 
kwekwe kwa wakati ufaao, na uboreshaji wa uhifadhi wa 
vyakula. Mimea ambayo inakuzwa kwa sasa ni mihogo, 
pojo na mtama.

KILIMO HIFADHI 
Kinabadilisha Maisha Ya Wakazi  Wa Kaunti Ya Kwale, 

Kenya.

Mkulima Jairo Ritho akitayarisha shamba kutumia jembe la 
kuvutwa na ngombe, katika Wadi ya Kikoneni, Kaunti Ndogo ya 

Lunga Lunga.

Shamba la Majaribio katika Wadi ya Kikoneni, Kaunti Ndogo ya 
Lunga Lunga.
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Mradi umeweza kuwapa 
mafundisho Walimu Wakuu wa 
Wakulima 9, Walimu wa 
Wakulima 173, wakulima 6560 
kutoka vikundi 328, na 
kutengeneza mashamba 328 ya 
majaribio katika Kaunti yote ya 
Kwale.

Vikundi vyenye mashamba ya 
majaribio walifadhiliwa na mbegu, 
mbolea ya dukani, vifaa vya 
kupanda, vifaa vya kulima, vifaa 
vya kulima kwekwe na vipanzi. 
Wakulima 17 pia walipata vipanzi 
vya kuvutwa na ngombe. Kila 
kipanzi kina uwezo wa kupanda 
eka 5 kwa siku.

Kufikia sasa, wakulima 3464 
wameweza kulima heka 2178 
chini ya kilimo hifadhi. Mradi 
umewasaidia zaidi kwa kuwapa 
mafunzo watoa huduma 
mbalimbali. Kuna watoa huduma 
186 wa kunyunyiza dawa na 
watoa huduma 20 wa kulima na 
kupanda. Ili kuhakikisha usalama 
wa vyakula, watoa huduma 20 
kutoka Idara za Afya, Maafisa wa 

Kilimo Nyanjani na baadhi ya 
wakulima walifunzwa kuchunguza 
aflatoxini.

James Kieti, Mkulima na 
Mtoa Huduma wa Mradi

Mkulima James Kieti ana shamba 
la eka 4 katika Wadi ya Kikoneni. 
Eneo hili ni kati ya maeneo kame 
ya Kaunti Ndogo ya Lunga Lunga. 
James ni fundi wa majembe, lakini 
wakati mradi ulipoanza aliongeza 
kilimo kama chumo riziki 
mbadala.

James pia ni mtoa huduma za 
kupanda na amekuwa akisaidia 
wakulima kwa kutengeneza 
majembe ya kulima kwekwe. 

James amekumbatia kilimo hifadhi 
kikamilifu. Yeye hutumia dawa 
kuondoa kwekwe na jembe lisilo 
chimba udongo kiasi kikubwa 
wakati wa kutayarisha udongo. 
Kwa kupanda pojo, James 
hutumia kifaa cha ‘Jab Planter’ 
maalum kwa kupanda ndani ya 
mitaro na kipalilia kwekwe juujuu 
ambacho alikitengeneza 
mwenyewe.

James hulima mahindi eka moja, 
pojo eka moja, eka moja yenye 
mchanganyiko wa pojo na 
mahindi, na eka moja ya kunde.

James ameona mabadiliko katika 
mavuno shambani kwa kutumia 
kilimo hofadhi. Mavuno ya 
mahindi yameongezeka kutoka 
gunia 4 hadi 12 kwa eka, na 
gharama ya kukuza ikapungua 
kutoka Kshs. 10,000 hadi Kshs. 
4,000 kwa eka. Pojo pia 
zimeongezeka kutoka gunia moja 
hadi tatu kwa eka na gharama ya 
kukuza ikapungua kutoka Kshs. 
9,000 hadi Kshs. 4,500 kwa eka.

Mapato ya mahindi 
yameongezeka kutoka Kshs. 
45,000 hadi Kshs. 110,000, ya 
pojo kutoka Kshs. 40,000 hadi 
Kshs. 120,000, na kunde kutoka 
Kshs. 20,000 hadi Kshs. 90,000. 
Pia, ameuza majembe ya kupalilia 
kwekwe 25 kwa Kshs. 300 kila 
moja. Haya ni mapato tangu 
mradi uanze.

Mafanikio haya yamemuezesha 
kusomesha watoto wake, 
kuboresha nyumba yake na 
kupanua biashara yake ya ufundi 
wa kuchomelea na kutengeza 
majembe.

Bw. John Safari (Muandishi wa 
Makala) ni Mkurugenzi Mdogo 

wa Kilimo, na Msaidizi wa 
Nyanjani, Shirika la Chakula 
Duniani,  Kaunti ya Kwale.

Bw. James Kieti katika karakana 
yake.

Mama Mariam, Mtoa Huduma ya 
Upanzi, Wadi ya Vanga, Kaunti 

Ndogo ya Lunga Lunga, akipanda 
kutumia ‘Jab Planter’. 
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Bara Afrika ina utajiri mkubwa ki-rasilimali, kijamii na 
kitamaduni. Kati ya rasilimali kubwa Afrika ambayo 
haijatumika kikamilifu ni rasilimali bahari. Kati ya nchi 
54 za Afrika, 38 zina fuo ya bahari ya pwani.

Afrika ina takriban kilomita milioni 13 mraba za eno 
la bahari ikijumuisha maeneo ya kiuchumi ya bahari, 
takriban kilomita milioni 6.5 mraba za sakafu ya 
bahari, na takriban kilomita 240,000 mraba za 
maeneo ya ziwa. Kwa jumla, bara Afrika lina rasilimali 
kubwa ya bahari ambayo, ikitumiwa kikamilifu, 
inaweza kuchangia meandeleo endelevu kwa nchi za 
Afrika.

Matumizi endelevu, usimamizi na uhifadhi wa 
rasilimali na mazingira ya bahari na rasilimali 

zinazohusiana na rasilimali hii, ndio inafahamika kama 
uchumi wa bahari. Inajumuisha sekta nyingi kama vile 
uvuvi, utalii, usafiri, ujenzi wa meli, kawi, uvumbuzi wa 
chembechembe hai za kutengeneza dawa na bidhaa 
nyingine, uchimba madini chini ya bahari na shughuli 
husika nyinginezo.

Mfumo wa uchumi wa bahari unasisitiza uhusiano 
bora wa sekta ambazo, kwa ujumla, zinatoa huduma 
kutokana na kuvuna kwa viumbe hai na visivyo hai, na 
kufaidi nchi zenye pwani, nchi visiwa na nchi zisizo na 
pwani. Uchumi endelevu wa bahari pia inachangia 
mambo muhimu ya kijamii kama vile usawa wa jinsia, 
kujitosheleza kwa chakula na maji, kupunguza 
umaskini, uhifadhi wa utajiri, na ubunifu wa nafasi za 
kazi.

Rasilimali Bahari  

Rasilimali Muhimu Barani Afrika inayoweza 
kutimiza ndoto ya ‘Africa Tunayoitaka’
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6 Umuhimu wa uchumi wa bahari 
umetambuliwa na Umoja wa 
Mataifa kwa kupitisha Malengo ya 
Maendeleo Endelevu na hasa 
Lengo la 14 kuhusu uhifadhi na 
matumizi endelevu ya bahari na 
rasilimali zake. Umoja wa Afrika 
pia umetambua uchumi wa bahari 
kama moja ya nguzo za Agenda 
2063 kuhusu Afrika Tunayoitaka.

Rasilimali hai zinazopatikana 
katika bahari ya Afrika inawezesha 
Afrika kuongeza uvuvi na kilimo 
cha maji kwa minajili ya kukuza 
viwanda vya dawa, kemikali na 
vipodozi. Ukuzaji wa viwanda 
kutumia rasilimali unahitaji 
rasilimali hai pamoja na 
vilengecho vingine kama vile 
madini na uvumbuzi wa rasilimali 
mpya ya kawi. Kwa hivyo, Afrika 
iko katikati ya biashara duniani, 
hasa biashara ya kuongeza ubora 
bidhaa.

Manufaa ya rasilimali hizi 
zitapatikana kwa urahisi na haraka 
ikiwa Afrika itatumia teknolojia 
inayofaa, ijapo Afrika iko nyuma 
kiteknolojia. Soko la teknolojia hai 
inatarajiwa kufika bilioni 5.9 za 
Marekani kufikia 2022. Mchango 
mkubwa unatazamiwa kutoka kwa 
uwekezaji katika utafiti wa 
teknolojia hai ya bahari na soko 
linalokuwa la viungo asili vya 
bahari. Teknolojia hai ni muhimu 
kwa kutengeneza vyakula vipya, 
utengenezaji madawa na vipodozi.

Mbali na viumbe hai, rasilimali ya 
bahari pia ina uwezo mkubwa wa 
kuzalisha kawi endelevu. Shirika la 
Kimataifa la Kawi linakisia kuwa 
bahari ina uwezo wa kutoa kawi 
endelevu mara nne ya mahitaji ya 
sasa ya kawi ulimwenguni. Kwa 
sasa, takriban asili mia 30 ya 
mafuta na gesi duniani inatoka 
baharini na inatazamiwa 
kuendelea kukimu mahitaji ya 

kawi ulimwenguni hadi pale 
tutakapoanza kutumia uwezo wa 
bahari kutoa kawi endelevu.

Afrika, ijapo ina rasilimali nyingi, 
ina athirika kutokana na janga la 
umaskini, ikiwa asili mia 46 ya 
wakazi wake wako katika 
umaskini mkubwa. Umoja wa 
Afrika umefanya bidii ya 
kuwahamasisha wanachama wake 
kuhusu umuhimu wa uchumi wa 
baharini, hasa katika kukuza utajiri 
na kupunguza janga la umaskini. 
Kwa kusisitiza umuhimu huu, 
Umoja wa Afrika uliunda Mkakati 
wa Pamoja wa Bahari, na kuweka 
uchumi baharini kama nguzo 
muhimu ya Agenda 2063 ya Afrika 
Tunayoitaka. Umoja wa Afrika pia 
ulianzisha Siku ya Mwafrika, Julai 
25 na Mwongo wa Bahari 
(2015-2025) ili kuhamasisha 
mipango na kazi kuhusu uchumi 
wa baharini.
  
Kufikia sasa, nchi nyingi Afrika 
zimeanza kutambua umuhimu wa 
uchumi wa bahari. Baadhi ya nchi 
za Afrika zimeanza kuunda sera, 
mikakati na miongozo ya uchumi 
wa bahari kama vile Mauritius na 
Ushelisheli.

Kuna changamoto ambazo 
zinazuia kupatikana kwa manufaa 
ya uchumi wa bahari. 
Changamoto hizi ni kama vile 
hatari za mabadiliko ya hali ya 
hewa, ukosefu wa usalama 
baharini, tsunami na vimbunga, 
ongezeko la maji baharini, 
ongezeko la asidi baharini, uvuvi 
wa kupita kiasi kutokana na uvuvi 
haramu na matumizi ya mbinu 
zisizo endelevu za uvuvi, uchafuzi 
na uharibifu wa maeneo ya bahari.

Chanagamoto nyingine ni kama 
vile ukosefu wa njia za kufikia 
rasilimali zinazo milikiwa kwa 
pamoja. Vilevile, teknolojia 

muafaka na uzoefu unaohitajika 
kufaidi uchumi wa bahari, 
imekuwa kizuizi. Malengo yasiyo 
sawia baina ya nchi inaweza 
kupunguza uwezo wa nchi 
kushirikiana na hata kuleta hofu 
kati yao

Uwezo wa Afrika kunufaika na 
uchumi wa bahari utategemea pa 
kubwa jinsi Afrika itakavyo 
jifafanulia swala zima la 
maendeleo na ufanisi, kwa kukuza 
fikra bunifu. Kwa kuongezea, kuna 
haja ya kujumuisha vikundi vyote 
vya kijamii, hasa wanawake, vijana, 
jamii mashinani na jamii zilizo 
tengwa, na kutambua nafasi za 
kipekee ambazo wadau hawa 
wanaweza kuchangia ili kuleta 
maendeleo ya haraka.

Katika mchakato mzima, kuna 
umuhimu wa kulinda tamaduni 
zetu za Afrika. Maelfu ya jamii asili 
wanaendelea kutumia tamaduni 
na njia zao asili za chumo riziki. 
Chumo riziki hizi sio tu njia za 
kujipatia mapato, bali pia 
inawakilisha kitambulisho chao.

Bw. Moses Ziro  (Muandishi wa 
Makala) ni Katibu wa Watu 
Mazingira Ulimwenguni, na 

Mkurugenzi Mtendaji wa Africa 
Nature Organization.
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BUSTANI ZA MATUMBAWE
Mbinu Mpya ya Kuboresha Mazingira ya Bahari

Bahari na rasilimali zake daima hushangaza. Ina 
aminika kuwa hatujavumbua siri nyingi ambazo bahari 
imeficha ukilinganisha na kile tunajua kuhusu 
rasilimaki za nchi kavu. Lakini kuna jambo moja 
ambalo sote tunalifahamu vyema. Kwamba bin Adam 
wameendelea kuharibu bahari kwa kiasi kikubwa mno 
kwa uchafuzi, hasa uchafuzi wa plastiki na umwagikaji 
wa mafuta baharini.

Hata ingawa bahari zetu si safi, zimeenedelea 
kuzalisha bidhaa na huduma ambazo zimesaidia 
maisha katika dunia. Ukamilifu na uzalishaji wa bahari 
umepigwa jeki na uvumbuzi wa mbinu mpya ya 
kurudisha upya maeneo ya bahari ambayo 
yameharibika kupitia upanzi wa matumbawe.

Jamii ya kisiwa cha Wasini ni miongoni mwa jamii za 
kwanza Afrika kufanya majaribio na kufaulu kupanda 
matumbawe. Majaribio haya yalitumia ujuzi asili na wa 
kisayansi kupanda vipande vya matumbawe katika 
kitalu (nasari) kabla kuhamisha katika sehemu 
zilizoharibika za bahari. Jamii ilisaidiwa na shirika la 
Africa Nature Organization, Shirika la Utafiti wa 
Bahari na Uvuvi Kenya na Idara ya Uvuvi.

Ina julikana kuwa sehemu za matumbawe ni sehemu 
muhimu za makao kwa aina nyingi za viumbe hai 
baharini. Zinatambulika kwa kutoa manufaa mengi ya 
kiuchumi, ki-ekolojia, urembo na tamaduni. Sehemu 
hizi pia ni muhimu kama mazalio na maficho ya 
samaki na viumbe hai vya baharini.
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Kutokana na uharibifu wa 
maeneo ya bahari na bin 
Adam kupitia uchafuzi, uvuvi 
usio endelevu na athari za 
mabadiliko ya hali ya hewa, 
matumbawe yana zidi 
kupotea. Hii ni kwa sababu, 
matumbawe haya wezi 
ongezeko la joto baharini, 
asidi baharini, mawimbi, miale 
mikali ya jua na mrundiko wa 
mchanga. Uharibifu huu 
unachoma, kuua, kupunguza 
uwezo wa kuzaa na hata 
kuhatarisha matumbawe na 
magonjwa.

Mchakato wa kutengeneza 
bustani ya matumbawe huanza 
kwa kukuza vipande vya 
matumbawe katika kitalu ili 
kuyakinga na athari zinazokumba 
matumbawe yakiwa madogo. 
Baada ya kukuzwa katika kitalu, 
matumbawe yaliyokomaa 
hupandwa katika sehemu zilizo 
chaguliwa kwa minajili ya 
kuziregesha upya. Kwa sasa, 
utengenezaji bustani za 
matumbawe unatumiwa kama 
chombo cha kuregesha 
matumbawe sehemu 
zilizoharibiwa.

Kuna hatua 10 zilizotumiwa na 
jamii ya Wasini kutengeneza 
bustani za matumbawe. Nazo ni: -

1.  Kuhamasisha jamii kuhusu 
umuhimu wa kuregesha upya 

sehemu zilizoharibika za 
matumbawe,

2. Kutambua sehemu 
zilizoharibika za matumbawe 
kupitia ushirikiano wa jamii na 
wataalam, na kutoa ramani, 
kuzitenga sehemu hizi na 
kuorodhesha kazi za 
kipaumbele,

3. Kufanya utafiti wa msingi kwa 
maeneo yaliyo lengwa kwa 
kukusanya habari kama vile 
wingi wa samaki, aina za 
samaki, shughuli za uvuvi na 
utalii, na kadhalika,

4. Kutambua aina za 
matumbawe na sehemu za 
kutoa mbegu za matumbawe,

5. Mafundisho kwa jamii na 
wadau wengine kuhusu 
mchakato wa kutengeneza 
bustani za matumbawe,

6. Baada ya mafundisho, sehemu 
za kuweka vitaru zilichaguliwa 
na kutengezwa kutumia 
matofali,

7. Mbegu za matumbawe 
zilikusanywa na kupandwa 
katika vitalu,

8. Kufuatizia ukuaji wa 
matumbawe katika kitalu na 
kuhakikisha usafi ili kuongeza 

ukuwaji haraka wa 
matumbawe,

9. Matumbawe yaliyo komaa 
katika kitalu yapandwa katika 
sehemu zilizo tengwa kwa 
upanzi wa matumbawe,

10. Kufuatizia mara kwa mara 
ukuaji wa matumbawe katika 
bustani.

Kwa sasa, kuna ongezeko la 
manufaa kutokana na wingi 
wa samaki na watalii 
wanaotembelea bustani za 
matumbawe. Watalii 
wanatoka taasisi za elimu, 
watafiti na vikundi vya 
kijamii wenye hamu ya 
kuanzisha bustani zao.

Kuna mpango wa kupanua 
bustani za matumbawe 
katika kisiwa cha Wasini na 
sehemu nyinginezo katika 
pwani ya Kenya.

Bw. Abdalla Omar Juma 
(Muandishi wa Makala) ni Katibu 

wa Wasini Beach Management 
Unit, kikundi cha kijamii 

kilichoundwa kufuatia sheria ya 
Usimamizi na Uendelezaji Uvuvi 

Kenya.

Ufuatilizaji wa ukuaji wa matumbawe

Matumbawe yaliyo tayari 
kupandwa.



 10

Msitu wa Madunguni ni msitu wa serikali wenye eneo 
la heka 951.85. Msitu huu ni moja wa misitu asili ya 
sehemu kame za pwani.  Unapatikana kaskazini 
mashariki mwa msitu mashuhuri wa Arabuko Sokoke. 
Barabara ya Malindi-Sala Gate inagawanya misitu hii 
miwili.

Msitu wa Madunguni, ni hifadhi ya wanyama na miti 
asili inayopatika tu katika eneo hili la Madunguni-
Arabuko Sokoke. Ni masilikitiko kuwa msitu wa 

Madunguni umeendelea kuzorota kutokana na 
uvamizi wa maskwota, watengeza makaa, wavuna 
mbao na wanao tafuta kuni za kuuza.

Ina kadiriwa kuwa asili mia 75 ya msitu umepotea 
tangu miaka ya 1980 kwa sababu ya uvamizi huu. 
Madhara yake yamekuwa mmomonyoko wa udongo 
unao athiri mashamba na makazi sehemu za chini ya 
Madunguni. Mmomonyoko huu umeleta 
maporomoko makubwa sehemu kadhaa za msitu.

Msitu Asili Wa Pwani Ya Kenya 
Unaoangamia Polepole

MSITU WA MADUNGUNI

Bw. Raphael Ngumbao, Mwenyekiti wa Friends of Madunguni Forest, akiwa juu ya poromoko la Madunguni. 
Maporomoko zaidi yanaonekana kwa upande wa nyuma ya picha.
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Msitu wa Madunguni ulipata jina 
lake kutoka kwa kijiji cha 
Madunguni, kinacho julikana kwa 
mashamba yaliyo na rotuba na 
sehemu muhimu ya kuzalisha 
chakula kwa Kaunti ya Kilifi. 
Dungu, ambapo wingi wake ni 
madungu, ni nyumba iliyo inuliwa 
kwa miti ili kukinga wakulima 
dhidi ya uvamizi wa simba na 
wanyama wengine wa pori. 

Msitu wa Madunguni awali 
ulikuwa chini ya usimamizi wa 
Serikali za Wilaya. Na kwa wenyeji 
wa Madunguni waliuhifadhi kwa 
sababu ya kupata kuni kwa vile 
hawakuwa na ruhusa ya kuingia 
katika msitu wa Serikali wa 
Arabuko Sokoke. Lakini muhimu 
zaidi ni kwamba, wenyeji 
walitumia msitu huu kutabiri 
mvua na hali ya hewa. Na kwa 
hivyo, palikuwa sehemu takatifu 
kwa wenyeji.

 
Lakini mambo yalianza kubadilika 
kuanzia 1969. Wakaazi wa eneo la 
Maili 10 ya pwani, ikijulikana 
wakati huo kama Mikaoni, 
walianza kuvamia msitu wakitafuta 
kuni, mbao, kulima na hata 
kutengeneza makaaa. Sehemu ya 
Mikaoni ilijumuisha vijiji vya 
Kakuyuni, Mere na Mida.

Mnamo 1971, jamii ya 
Madunguni pamoja na 
Afisa wa Misitu, Bw. 
Tinga, waliarifu Serikali 
ya Mkoa kuhusu 
uharibifu huu. Machifu 
Awadh na Athmani 
Ndurya, wa sehemu ya 
Mikaoni, walipewa 
jukumu la kusitisha 
uharibifu huu kutoka 
kwa wakaazi wanaotoka  
sehemu zao. 

Kutokana na ushirikiano wa 
Afisa wa Misitu na jamii ya 
Madunguni, kijiji cha Madunguni 
waliweza kuunda Kamati ya 
Mazingira ya Madunguni.

Mwaka huu pia Idara ya Misitu 
ilinuia kujenga kituo kidogo cha 
utafiti eneo la Arabuko Sokoke 
ndani ya Msitu wa Madunguni. 
Lakini wenyeji wa Madunguni 
wakiongozwa na mwenyekiti wa 
Kamati ya Mazingira ya 
Madunguni, Bw. Ngumbao 
Mwanzili, hawa kukubaliana na 

wazo hilo. Wangekubali, pengine 
msitu wa Madunguni 
ungebadilishwa kuwa wa Serikali.
 
Kufikia 1980, uharibifu wa msitu 
ulikuwa umekithiri. Bw. Ngumbao 
Mwanzili alipata kuungwa mkono 
na Bw. Kaingu Bindurya na Abdalla 
Ndema, wakereketwa waliosaidia 
kuhamasisha jamii kuhusu 
uharibifu wa msitu. Kwa juhudi 
zao, wavamizi walifurushwa na 
Serikali ya Mkoa na kujipatia 
makao karibu na msitu. Kufikia 
1987, wavamizi walirudi tena 
kufanya makao na kuendelea 
kulima ndani ya msitu.

Idadi ya wavamizi iliendelea 
kuongezeka hadi 500 mwaka wa 
1996. Wanasiasa pia wakaingilia 
swala la msitu wa Madunguni na 
kuwapa moyo wavamizi 
kuendelea kulima. Hali ilibadilika 
wakati wavamizi wa zamani na 
wapya walipoanza kuteta 
wenyewe kwa wenyewe. Wengine 
walipoteza maisha yao katika vita 
hivyo. 

Sehemu kubwa ya msitu imefyekwa na kufanywa makao na mashamba 

Dungu
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Serikali ya Mkoa ilishindwa 
kukabiliana na mwingilio wa 
wanasiasa katika kutatua mzozo 
wa msitu. Hatimaye, iliwabidi 
kuwafurusha wavamizi badala ya 
kuwapeleka kortini ambako 
wanasiasa walisaidia kurushwa 
kwa kesi zao.

Vijana wa Madunguni pia hawa 
kuachwa nyuma katika harakati za 
kuokoa msitu wao. Mnamo 2001, 
vijana waliunda na kusajili Friends 
of Madunguni Forest, kama njia 
moja ya kusaidia juhudi za Kamati 
ya Mazingira ya Madunguni. 
Mwaka 2004, pamoja na wadau 
wengine waliweza kumshawishi 

Mbunge wa Malindi, Bw. Abubakar 
Badawy kupeleka mswada bunge 
wa kubadilisha msitu huo kuwa 
wa Serikali. Na ombi hilo 
likapitishwa.

Wavamizi nao hawa kuachwa 
nyuma. Waliweza kupeleka kesi 
kortini kupinga kuorodheshwa 
kwa msitu kuwa wa Serikali. Korti 
iliamuru wavamizi wabaki bila 
kufanya shughuli zozote ndani ya 
msitu hadi kesi itakapo amuliwa. 
Kesi bado haija amuliwa.

Kwa muda huu, msitu 
umeendelea kuharibiwa bila kujali 
amri ya Korti. Ukulima, 
utengenezaji makaa, na ujenzi wa 
shule, makanisa na msikiti 
zimeendelea ndani ya msitu. Idadi 
ya wavamizi pia imezidi 
kuongezeka hadi takriban watu 
2000, na wana amini kuwa siku 
moja Serikali itachoka na 
kuwaachia msitu.

Kulingana na shughuli zote zinazo 
endelea ndani ya msitu, 
inakadiriwa kuwa msitu wa 

Madunguni utaangamia chini ya 
miaka 5. Athari kubwa zaidi 
haitakuwa tu kwa msitu, bali pia 
kwa wakaazi wa Madunguni 
ambao mashamba yao 
yamepoteza rotuba kutokana na 
limbikizo la udongo usio rotuba 
kutoka msituni.

2

1

Waandishi wa Makala: 

Bw. Raphael Ngumbao, Mwenyekiti, 
Friends of Madunguni Forest,  na 
mwanachama, Watu Mazingira 
Ulimwenguni.

Bwr. Charles Thoya, Mwenyekiti, Jilore 
Community Forest  Association na 
mwanachama, Watu Mazingira 
Ulimwenguni.

Bw. Weston Mure, (Picha 2), mkaazi 
wa Madunguni na mwanachama, Watu 
Mazingira Ulimwenguni.

Picha 1, 2 na 3: Wanachama wa mtandao 
wa Watu Mazingira Ulimwenguni  kutoka 
Madunguni wakipanda miti nani ya msitu 

wa Madunguni mwaka wa 2017.
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Yaa Tiwah, 
Mwenyekiti Mwenza,  

Watu Mazingira, 
na Mshirikishi, 

Kilimo Hifadhi na 
Uvuvi, 

(Ghana) 

Silvanus Uunona 
Mwenyekiti, Watu 

Mazingira, 
na Mshirikishi, 
Jukwaa la Maji 

(Namibia). 

Watu Mazingira Ulimwenguni

Kamati Kuu

Nancy Saumu 
Mshirikishi, Jukwaa la Wanyama 

Pori na Misitu, 
(KENYA). 

Cheli Gurung, 
Mshirikishi, Jukwaa la Vijana 

(NEPAL). 

Moses Ziro, 
Katibu, Watu Mazingira, 

(KENYA). 

Frank Maro, 
Mweka Hazina, Watu Mazingira, 

na Mshirikishi, Jukwaa la 
Biashara Mazingira  

(Tanzania). 

Phathisani Tabengwa, 
Mshirikishi, Jukwaa la Elimu 

Mazingira na Hamasisho, 
(Zimbabwe). 

Emma Musingo 
Mshirikishi, Jukwaa la Jamii 

Asili, 
(U.ganda). 
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Soledad Castro, 
Jukwaa la Maji, 
(COSTA RICA) 

Watu Mazingira Ulimwenguni 

Washirikishi Wenza

Zelalem Abera 
Jukwaa la Elimu Mazingira na 

Hamasisho 
(Ethioia) 

Dorothy Syallow, 
 Jukwaa la Wanyama Pori na Misitu, 

(KENYA) 

Michael Kusundwa, 
Jukwaa la Jamii Asili, 

(TANZANIA) 

Raymond Mwambire, 
Jukwaa la Vijana, 

(KENYA) 

Fadhila Ghikas, 
Jukwaa la 
Biashara 

Mazingira, 
(KENYA) 

Gaston Setondji, 

Jukwaa la Kilimo Hifadhi na 
Uvuvi,. 

(BENIN) 
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Mtandao wetu wa Watu 
Mazingira Ulimwenguni 
umeweza kukuwa kwa haraka 
na sasa tuna wanachama 424 
wakiwakilisha nchi 16 duniani. 
Nchi hizi ni ni Bangladesh, Benin, 
Cameroon, Costa Rica, Ethiopia, 
Ghana, Kenya, Malagasi, 
Marekani, Msumbiji, Namibia, 
Nepali, Tanzania, Uganda, 
UJapani, na Zimbabwe.

Mwaka huu (2018), wanachama 
36 walisajiliwa kutoka 
Cameroon (2), Bangladeshi (1), 
Kenya (27), Malagasi (2), 
Msumbiji (1) na Nepali (3). 7 
kati yao walisajiliwa robo ya nne 
ya 2018. Mwaka 2018, tuliweza 
kusajili vijana 5, chini ya miaka 
21. 

Karibuni Nyumbani!

Wasiliana Nasi!
Daima tuna furaha kusikia na 
kusoma kutoka kwako. Ikiwa una 
swali ama maoni ya vile tunaweza 
boresha mtandao wetu ama 
jarida letu, usisite kuwasiliana 
nasi.

Tunakaribisha makala amabayo 
tunayachapisha katika Jarida letu 
la Watu Mazingira Ulimwenguni. 
Unaweza kuangazia maoni yako 
kuhusu mazingira, ukatoa ripoti 

kuhusu mradi wako nyumbani, 
warsha uliyohudhuria ama 
shughuli yoyote ile ya 
kimazingira.

Wasiliana nasi kupitia viunganishi 
vifuatvyo: -

people4nature@africanature.or.ke

+254 717 127 800

People4Nature Global

People4Nature

People4Nature Global

www.africanature.or.ke

People4Nature Global

Paul, KENYA

Cynthia, KENYA

Sandra, KENYA

Bambo, KENYA

Ram, NEPAL

mailto:people4nature@africanature.or.ke
mailto:people4nature@africanature.or.ke


S.L.P 2227, 80100, Mombasa Kenya

Simu 1: +254 717 127 800

Simu 2: +254 780 127 800

Hazina Mazingira: +254 777 127 800

Watu Mazingira
Ulimwenguni!


