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Karibuni kwa toleo la 6 la Jarida letu la kila robo 
mwaka. 

Kwa miaka mingi, mchanga wa kujengea ulikuwa ni 
rasili mali ya bure. Kwa sasa, hali hii imebadilika. 
Kama ilivyo kwa mali asili nyingi, upeo wa kuvuna 
rasili mali hii bila malipo umefikiwa. Upeo huu 
haukufikiwa kwa wakati mmoja, lakini sehemu 
nyingi ulimwenguni umeanza kukabiliwa na uhaba 
wa mchanga wa kujengea. Na tumeanza kufahamu 
kuwa mchanga wa kujengea unazidi kuwa haba na 

ghali kila uchao. 

Katika toleo hili, tumelivalia njunga swala la 
usimamizi wa uvunaji mchanga ili kuzuia 

kuenea kwa janga katika Kaunti ya 
Makueni, Kenya, na jinsi jamii katika 
kanda ya kusini mwa pwani ya Kenya 
wanavyo ng’ang’ana kupata suluhu kwa 
mzozo unaotokota baina yao na 
mashirika ya kiserikali kuhusu uvunaji 
mchanga baharini.

Mbali na taarifa hizo, tumekuandalia 
taarifa ya ziara ya mafundisho kwa 
wadau wa mradi wa kilimo hifadhi Kaunti 

ya Kwale, na yale waliyojifunza Kaunti ya 
Makueni na Isiolo, Kenya.

Kuna pia taarifa za vyakula vya kitamaduni 
vinavyo patikana msimu wa mvua nchini 

Kenya, kauli ya Serikali ya Tanzania kupiga 
marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki, mseto wa 
taarifa za kuadhimishwa kwa siku muhimu za 
kimazingira, ikiwemo Siku ya Kasa Duniani, na 
taarifa nyinginezo.

Ni matumaini yangu kuwa utafurahia kusoma toleo 
hili la jarida letu.

Wenu,

Phathisani Tabengwa,
Bulawayo, Zimbabwe.

Barua ya Mhariri

 Bi. Phathisani Tabengwa,
Mhariri.
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Tumekuwa na shughuli 
chungu nzima katika 
majukwaa yetu katika robo 
ya pili ya 2019. Na tunazo 
habari chemchem za 
kuwapasha kuhusu 
mijadala na shughuli za 
majukwaa. 

Jukwaa la Wanawake 
(P4N Wanawake) walianza 
shughuli zao robo hii kwa 
kuandaa uchaguzi wa 
Mshirikishi Mwenza. Bi. 
Ashengai Kimath, aliweza 
kuchaguliwa Mshirikishi 
Mwenza wa kwanza wa 
jukwaa hili. Yeye ni 
muanzilishi wa shirika la 
Environmental Action and 
Community Development, 
lenye ofisi mjini Arusha, 
Tanzania. Bi. Ashengai ana 
Shahada ya Geografia na 
Mazingira (Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam), na ya 
Uzamili katika Usimamizi 
wa Elimu na Uongozi 
(Chuo Kikuu cha Arusha). 

Jukwaa la P4N Wanawake 
waliweza kujadili wasifu wa 
kiongozi shupavu 
anayeweza kuigwa na 
viongozi wanawake. Kwa 
kauli moja, jukwaa 
walikubaliana kuwa 
kiongozi shupavu lazima 
atoe muelekeo muafaka, 
awatie moyo wafuasi 
wake, mjasiri, mpenda 
kazi yake, aliyejitolea na 
mwenye maono makubwa. 
Jukwaa pia lilitoa mwito wa 

kuwaiga mama zetu, 
waliokuwa na uwezo wa 
kutumia rasili mali kidogo 
kulisha jamii nzima. 
Jukwaa la Misitu na 
Wanyama Pori liliangalia 
upya Mkakati wa Upanzi 
wa Miti kufuatia 
changamoto zilizo kabili 
wanachama walipoanza 
kuutekeleza. Kwa sasa 
mkakati umeboreshwa na 
kutoa muongozo wa 
kutambua wanaoweza 
saidiwa kuendeleza bustani 
za miche, usimamizi wa 
miche itakayo pandwa na 
soko. 

Jukwaa la Vijana liljadili 
kwa kina mipango ya 
kuanzisha vilabu vya 
vijana katika shule na 
vyuo. Jukwaa liliamua 
kuwa wasimamizi wa 
shule wangeweza 
kushauriwa kuanzisha 
vilabu hivi kwenye shule 
zisizo na vilabu vya 
mazingira. Baadhi ya 
shughuli za vilabi hivi 
zitakuwa upanzi wa 
miti, mashindano ya 
uchoraji, nyimbo, na 
shughuli 
nyinginezo za 
kimazingira. 
Katika robo 
hii, Shule 
ya Msingi 
ya Utange, 
Kaunti ya 
Mombasa, 
Kenya, 

ilikuwa ya kwanza 
kuanzisha klabu cha vijana 
waWatu Mazingira. 
Mwalimu, Bi. Elizabeth 
Kadzo (P4N-210), ndiye 
msimamizi wao. Klabu hiki 
kina wanachama 20. 

Majukwaa mengine yako 
katika harakati za 
kumaliza mijadala yao. 
Jukwaa la Jamii Asili 
linatengeza mkakati wao 
wa mawasiliano, Jukwaa la 
Maji wanajadili mbinu za 
uvunaji endelevu wa 
mchanga, Jukwaa la 
Biashara Mazingira 
linatengeneza miundo bora 
ya biashara endelevu ya 
utalii pwani, Jukwaa la 
Kilimo Hifadhi na Uvuvi 

linajadili mikakati ya 
kukuza uvuvi, ili 

hali Jukwaa la 
Elimu na 
Hamasisho 
lilichukua 
muda wao 
mwingi 
kuboresha 
jarida letu. 

Taarifa za Majukwaa

 Bw. Silvanus Uunona, 
Mwenyekiti, Watu Mazingira Ulimwenguni.
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ZIARA YA MAFUNDISHO
MAKUENI NA LAIKIPIA

Baada ya zaidi ya miaka mitatu ya utekelezaji wa mradi 
wa Kilimo Hifadhi ulio fadhiliwa na Shirika la Chakula 
Duniani (FAO), washikadau wa mradi huu 
walitembelea Kaunti za Makueni na Laikipia, kuanzia 
tarehe 28 Aprili hadi Mei 4, 2019. Jumla ya wakulima, 
watoa huduma na maafisa wa Serikali 26 
walijumuishwa katika ziara hii.

Ziara hii ilikuwa muhimu kwa washikadau ili kuwapa 
fursa ya kujifunza kuhusu mbinu bora za kilimo hifadhi 
katika Kaunti hizi. Washika dau pia walikuwa na hamu 
ya kujua vifaa mbalimbali vya kilimo vinavyo tumiwa 
na wakulima, na jinsi wanavyo kusanya na kuuza 
mazao yao. 

Kaunti ya Makueni

Ziara ilianzia Kaunti ya Makueni. Kaunti ya Makueni ni 
moja ya Kaunti kame nchini Kenya. Baadhi ya shughuli 
kuu za kilimo katika Kaunti hii ni ukuzaji wa maembe, 
pojo, nyanya, makonge, pamba, na nafaka. Mradi wa 
Kilimo Hifadhi umeungwa mkono na Serikali ya 
Kaunti ya Makueni na wakaazi kwa jumla. 

Ufanisi wa matumizi ya mbinu bora za kilimo hifadhi 
umefanya watoa huduma wa kutayarisha mashamba 
kuanza kutumia mitandao ya kijamii ili kuweza kuwa 
hudumia wakulima kwa urahisi.

Baada ya kutembelea ofisi kadhaa za Serikali ya 
Kaunti, washikadau walitembelea Kibwezi East 
Cooperative Society. Shirika hili lina wakulima 
wanachama 600 wanaokuza nafaka, Tingatinga na 
majembe yanayovutwa na ng’ombe hutumiwa kulima 
mashamba, na maji ya kunyunyizia mashamba 
hupatikana Mto Athi. Kwa sasa, wakulima huvuna 
magunia 6 (kilo 90/gunia) kwa eka.

Baadaye, washikadau waliweza kutembelea Kijiji cha 
Wakulima wa Biashara cha Kiteng’ai. Kikundi hiki 
kilianzishwa 2010 ili kutosheleza Wadi ya Mtito Andei 
kwa chakula. Kikundi kina wakulima 150 walio pewa 
kandarasi na kampuni ya Imara kukuza nafaka.  

Kikundi kina mikakati mizuri ya usimamizi. Kuna 
kamati za uzalishaji, mauzo, ubora wa bidhaa na hata 
kamati ya akiba na mikopo. 

Washikadau wakionyeshwa jembe la kuvutwa na tingatinga katika Kituo cha Huduma za Vifaa vya Kilimo, 
Wote, Kaunti ya Makueni, Kenya.
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Mpango wa akiba na mikopo 
ulianzishwa na Gavana wa 
Makueni, Prof. Kivutha Kibwana, 
baada ya wakulima kumsihi 
kufanya hivyo.

Kikundi kinajivunia kuwa na 
kandarasi za uzalishaji na kampuni 
ya mbegu ya Dean (2011); 
kununua kiwanja; kuhakikisha 
vikundi wanachama 22 wana vifaa 
vya ukulima; na wakulima 
wanajitosheleza kwa chakula, 
fedha na wanauwezo wa kutafuta 
mikopo kwa gharama ndogo. 
Serikali ya Kaunti ya Makueni pia 
imewanunulia tingatinga mbili 
kusaidia katika shughuli za kilimo.

Kutoweza kufikia kiwango cha 
uzalishaji na ubora wa bidhaa 
wanazokuza kwa kandarasi, 
kuchelewa kwa malipo, na 
uharibifu wa wadudu kwa mazao 
ni baadhi ya changamoto wanazo 
zikumba. 

Kaunti ya Laikipia 

Laikipia pia ni Kaunti kame inayo 
patikana upande mkavu wa mlima 
Kenya. Kilimo kukubwa katika 
Kaunti ni cha mahindi, ngano, 
maharagwe na viazi. Wakulima 
wengi, wakiwemo wakulima wa 
mashamba makubwa, wameanza 

kutumia mbinu za kilimo hifadhi 
ili kupunguza gharama za ukuzaji, 
kuboresha rotuba ya udongo na 
kwa usimamizi endelevu wa mali 
asili.

Serikali ya Kaunti imenunua 
tingatinga 5, zenye uwezo wa 
kuvuta majembe na vipandio, ili 
kusaidia mradi wa Kilimo Hifadhi. 

Katika Kaunti ya Laikipia, 
washikadau walimtembelea Bw. 
Duncan Macharia, mtoa huduma 
za kulima mashamba. Huduma hii 
aliianzisha 1980 akitumia vifaa vya 
kuvutwa na ngombe. Lakini baada 
ya kupata elimu kutoka kwa 
mradi wa Kilimo Hifadhi, aliacha 
kutumia ng’ombe na kununua 
tingatinga, ili kumudu mahitaji ya 
wakulima na kuondoa wasiwasi 
wa kutokuwa na nyasi kwa 
ng’ombe wakati wa kiangazi.

Tingatinga linasaidia kupunguza 
gharama ikilinganishwa na mbinu 
za kawaida za kulima na kupanda. 
Tingatinga linaweza kuunganishwa 
na mashini ya kupukusa mahindi, 
mashini ya kupiga maji, jembe la 
kulima na bomba la kunyunyizia 
dawa. Uwekaji rekodi nzuri na 
uaminifu kwa wateja, ni baadhi ya 
mambo yanayo muwezesha 
kukuza biashara yake.

Washika dau pia walipata fursa ya 
kutembelea Kikundi cha Chakula 
Tele, kijijini Male. Hapa waliweza 
kujionea shamba lenye mpangilio 
bora, uvunaji wa maji, uhifadhi wa 
unyevu wa udongo kutumia 
mimea, shamba la maonyesho, 
ufugaji wa nyuki, shamba la 
maboga, vifaa vya kilimo hifadhi 
na ufugaji wa ngombe katika zizi.

Mpangilio wa matumizi ya 
shamba, kuweko kwa bei sawa za 
watoa huduma, ukuzaji kwa 
kandarasi ni baadhi ya mambo 
ambayo washikadau walijifunza na 
kamua  kuzingatia.

Washikadau wakiwa katika Kituo cha Huduma za Vifaa vya Kilimo cha Kaunti ya Makueni, mjini Wote.

 Bw. John Safari (Muandishi wa 
Makala) ni Msaidizi wa Mkurugenzi 

wa Kilimo Kaunti ya Kwale 
(Mimea) na Mwakilishi wa Nyanjani 

wa FAO, Kaunti ya Kwale.
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Kenya inajulikana kwa utajiri wa 

bio-anuai, ikiwemo wanyama na 

mimea wanaopatikana katika 

maeneo mbalimbali kuanzia 

nyanda za juu zenye baridi hadi 

nyanda za chini zenye joto. Kenya 

pia ina utajiri wa tamaduni na 

v y a k u k a v y a k i t a m a d u n i 

mabalimbali kutoka kwa jamii  

wanaopatikana nchini Kenya.

Vyakula vimekuwa moja ya 

tamaduni za watu wa Kenya kwa 

karne nyingi. Vyakula kama mboga, 

matunda, viazi, mahindi na njugu 

zinakuzwa ama kukusanywa 

kutoka mwituni. Vyakula vingine ni 

kama vyoga, wadudu, mabuu, 

konokono, ndege na vyakula 

vingine vinavyoliwa na binadamu.

Uwepo wa vyakula nchini Kenya 

hutegemea sana misimu. Kuna 

misimu miwili ya mvua kwa 

mwaka, msimu wa masika, kuanzia 

Machi hadi Aprili, na msimu wa 

vu l i , kuanz ia Oktoba had i 

Disemba. Majira hayo mengine 

kuna vipindi vya jua.

Mvua huja na baraka tele. Mboga 

za kitamaduni, wadudu wanaoliwa 

na vyoga hupatika kwa wingi na 

kuwapa biandamu lishe bora. 

Baadhi ya mboga zinazo patikana 

misimu ya mvua ni: -

1. Kongwa

Hujulikana pia kama dzadza 

(Giriama), iinyororo (Maragoli), 

mukengeria (Kikuyu), odielo 

(Luo), ama common yellow 

c o m m e l i n a ( K i i n g e r e z a ) , 

Commelina Africana (Kisayansi).

Hupatikana mwanzo mwanzo wa 

msimu wa mvua kabla mboga 

nyingine hazijafikia kiwango cha 

kuvunwa. Kongwa ni mboga 

nyororo na huchanganywa na 

mboga nyingine wakati wa kupika. 

Ni kitoweo kwa jamii ya 

Luhya, Teso, Mbeere na Luo.

2. Togotia (Kikuyu)

Enyaro(Maa), gamba (Taita), 

E r u c a s t r u m a r a b i c u m , 

(kikisayansi), hupatikana kwa 

wingi msimu wa mvua mjini 

Na irob i na nyanda za juu 

magharibi na mashariki mwa 

Bonde la Ufa, hasa kwenye vijito. 

Mboga hizi huchanganywa na 

mukimo, chakula kilichopendwa 

kanda za kati mwa Kenya. Ni 

chakula pia kwa jamii ya Kipsigis 

na Kamba.

3. Logatsi (Mijikenda)

A m a r a n t h u s g r a e c i z a n s , 

( k i s a y a n s i ) a m a p i g w e e d 

(Kiingereza), hupatikana katika 

sehemu zisizo na mvua ya 

kutosha na katika maeneo lowevu 

kama gugu.  Ni chakula kitamu 

kushinda mboga zingine katika 

familia hii, hasa ikiwa kitoweo kwa 

u g a l i a m a k u b o n d w a n a 

kuchanganywa na mahindi na 

maharagwe.

Bi. Ruth Adeka, wa Shirika la Makavazi Kenya, 
Atuarifu Kuhusu vyakula vya Msimu wa Mvua.

VYAKULA MWITU 

Viazi vya kuchemsha pamoja na 
Logatsi kama kitoweo.
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Vyoga Vinavyoliwa

Vyoga vyatambulika kama mimea, lakini viko katika 

kundi la kuvu (fungi). Vyoga vina wingi wa protini, 

vitamini B na madini yenye nguvu ya kuzuia kuharibika 

kwa chembechembe za mwili. Vyoga pia husaidia 

moyo kwa kusafisha na kuthibiti kasi ya damu.

Vyoga hupatikana mwituni wakati wote wa msimu wa 

mvua. Katika kanda ya pwani, hupatikana vikikua 

katika miti kama mrihi, mbuyu unaooza na hata 

vichuguu. Aina ya vyoga vinavyoliwa 

ni kama vile vyoga udzondo, vyoga 

muyu, vyoga nyama, vyoga mamewe, 

uhovu, vyoga rerema, vyoga sikiro, 

vyoga mkundu wa nyani, vyoga 

mbwate na vinginevyo. Vyoga 

mamewe ndio vikubwa zaidi na 

vinaweza kufika ukubwa wa uteo.

Vyoga ambavyo haviliwi na jongoo 

huwa vina sumu kwa binadamu.

Vyoga kwa kawaida hupikwa kwa 

kuviosha vizuri na kuvichemsha na 

viungo kama vile embe bichi lililio 

katwakatwa, rojorojo la mabuyu 

kuongeza chachu na hata tuwi la nazi. 

Unaweza pia kuvichoma kwa moto na kula.

Wadudu Wanaoliwa

1. Mchwa, ama lutwa (Giriama), tsitswa (Luhya), 

hutoka nje majira ya jioni wakati wa mvua. 

Hushikwa kwa kuchimba shimo na kuweka 

mwangaza kando yake. Ndoo yenye maji huwekwa 

kar ibu na mwangaza na wakat i mchwa 

wanapofuata mwangaza, mabawa yake hulowa na 

maji na kushindwa kuruka. Mchwa huuzwa sokoni. 

Hupikwa kwa kuwaosha, kuwaweka kwa 

kikarango moto ili kuondoa mabawa na kuongeza 

chumvi ili kuleta ladha. Mchwa wana wingi wa 

protini.

2. Chenene ni rangi ya kahawia na huishi ndani ya 

udongo. Watoto huchimba mashimo ili kuwatoa 

na kuwapeleka nyumbani. Chenene anaweza 

kukuuma na miguu yake ina miba inayoweza 

kudhuru mtu.

3. Viwavi huishi kwa miembe, mikorosho na miti 

mingineyo. Huliwa wakiwa viwavi kabla wabadilike 

kuwa vipepeo. Hupatikana msimu wa mvua 

(Aprili) wakati majani machanga hupatikana kwa 

wingi. Viwavi hukamuliwa ili kutoa yaliyomo kwa 

utumbo na kukata sehemu ya mwisho wa mwili. 

Hukarangwa na kuongezwa chumvi, tayari kwa 

kula.

Chenene
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Serikali ya Tanzania 
imepiga marufuku 
mifuko ya plastiki 
inayotumika mara moja tu 
ili kukabiliana na uchafuzi 
wa platiki. Kulingana na 
Kanuni za Mifuko ya 
Plastiki 2019, kuagiza, 
kuuza kwa masoko ya 
kimataifa, utengenezaji, 
mauzo, uhifadhi, 
usambazaji na matumizi 
ya mifuko ya plastiki bila 
kujali unene wake 
umepigwa marufuku. 

Kanuni mpya zilianza 
kutekelezwa Tanzania bara 
kuanzia Juni 1, 2019. 
Kanuni hizi, hata hivyo, 
hazitatumika kwa plastiki 
zinazotumika kwa huduma 
za matibabu, bidhaa za 
viwanda, tasnia ya ujenzi, 
sekta ya kilimo, vyakula, 
na usimamizi wa usafi na 
taka. 

Wasafiri wanaoingia 
Tanzania 
wametahadharishwa, 
kupitia taarifa kwa wasafiri 
iliyotolewa Mei 15, 2019, 
kutobeba mifuko ya 
plastiki wanapoanza safari 
ya kwenda Tanzania. 
Tahadhari hii pia 
imewaarifu wasafiri kuwa 
mifuko inayotumiwa 
kupakia bidhaa za chooni 
zitaruhusiwa. 

Safari ya kupiga marufuku 
plastiki ilianza Agosti 
2016, wakati serikali ilipo 
waonya wazalishaji wa 
mifuko ya plastiki kutafuta 
mbadala wa plastiki katika 
biashara yao ili 
kujitayarisha kwa 
marufuku ya mifuko ya 
plastiki iliyo pangwa. 

Tanzania sasa imejiunga 
na Kenya, Rwanda na 
Sudan Kusini katika kupiga 
marufuku mifuko ya 
plastiki. Sio nchi nyingi 
zimeweza kufaulu kupiga 
marufuku matumizi ya 
mifuko ya plastiki. Uganda, 
kwa mfano, ilipiga 
marufuku mifuko 
nyembamba ya plastiki 
2007. Lakini amri 
haikukelezwa. 

Kukiuka kanuni hizi 
kuna kifungo cha miaka 

miwili jela au faini ya 
hadi Tshs. 1 bilioni, ilihali 
yeyote atakaye patikana 
akitumia mifuko ya plastiki 
anaweza tozwa hadi Tshs. 
200,000 ama kifungo cha 
hadi siku 7, ama adhabu 
zote mbili. 

Wazalishaji wa mifuko ya 
plastiki wameanza 
kuzalisha mifuko mbadala 
ili kukimu mahitaji ya 
mifuko. 

Waziri katika ofisi ya Naibu 
wa Rais anaye husika na 
maswala ya Mazingira, Bw. 
Januaris Makamba, 
amewahakikishia wana 
biashara kuwa serikali ina 
mipango ya kuwezesha 
wazalishaji wa mifuko 
mbadala kwa kuweka 
viwango, sheria na kanuni 
mpya. 

PLASTIKI MARUFUKU!

Tanzania Yafuata 
Nyayo Za Kenya, 
Rwanda Na Sudan 

Kusini Kupiga 
Marufuku Mifuko 

Ya Plastiki.

Taarifa Kutoka kwa Ofisi ya Katibu
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‘Serikali itaendelea 
kuwasaidia wazalishaji wa 
mifuko mbadala ili 
kuhakikisha hakutakuwa 
na upungufu wowote. Pia 
tunawashukuru wananchi 
kwa kuitikia mwito na 
kufanya kampeni ya 
kupiga marufuku mifuko 
ya plastiki kufaulu,’ Waziri 
akanukuliwa akisema. 

Uchunguzi wetu, kati ya 
wanachama wetu nchini 
Tanzania, umebaini kuwa 
wananchi wengi 
wamepokea vizuri 
marufuku hii na wameanza 
maisha mapya bila 
mifuko ya plastiki. 

Bw. Kusundwa 
Wamalwa, akiwa 
Katavi, ameona 
kuwa kuna makundi 
matatu ya wananchi 
walioathiriwa na 
marufuku hii. Kundi 
la kwanza ni la wana 
biashara waliokosa 
muda wa kutosha 
kuuza mali waliyo 
kuwa nayo na 
kulazimika kuitupa.  

Kundi la pili ni la 
wananchi wa kawaida 
wanaotumia mifuko 
ya plastiki kwa 
shughuli zao za kila 
siku. Hawa 
walilalamika kuwa 
hawakupewa muda wa 
kutosha kujitayarisha, na 
mwanzoni walilazimika 
kutumia magazeti ama 

mifuko ambayo ilikuwa 
ghali na ya ubora wa chini. 
Na kundi la tatu ni la 
waliokuwa na ufahamu wa 
madhara ya plastiki, walio 
shangilia wakati marufuku 
ilipo tangazwa. 

Bw. Kusundwa ni mmoja 
wa wale walio shangilia 
marufuku ya ‘rambo’, 
kama mifuko ya plastiki 

inavyo julikana nchini 
Tanzania.  
Alipoulizwa, Bw, Frank 
Maro, (Mweka Hazina, 
Watu Mazingira 
Ulimwenguni), akiwa 
Mwanza, alisema kuwa 
wananchi walielewa 
madhumuni ya serikali na 
kukubali marufuku hiyo. 
Bi. Ashengai Kimanth 
(Mshirikishi Mwenza, 
Jukwaa la Wanawake) na 
Bi. Martha Ntoipo, wakiwa 
Arusha, walikuwa na 
mtazamo sawia. 

Lakini Bi. Rashida 
Zaid, akiwa Arusha, 
aliona kuwa, ijapo 
wananchi wameunga 
mkono serikali 
kupiga marufuku 
mifuko ya plastiki, 
mifuko mbadala iko 
ghali. 

Kulingana na shirika 
la Mazingira la Umoja 
wa Mataifa, nusu ya 
plastiki 
zinazozalishwa 
ulimwenguni, 
zimeundwa kutumika 
tu mara moja na 

kutupwa. Kwa miongo 
kadhaa, plastiki hizi 

zimechafua bahari 
na nchi kavu kwa 
kasi sana, na 
kuhatarisha maisha 

ya binadamu na wanyama.  

Serikali inaamini kuwa hii 
ni hatua ambayo lazima 
ichukuliwe ili kutengeneza 
mazingira mazuri na safi. 

Sampuli ya mifuko mbadala inayo pendekezwa
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Kauli mbiu ya sherehe za Siku ya Ndege wa 
Kuhamahama Duniani 2019 ni “Linda Ndege: 
Kuwa Suluhu kwa Uchafuzi wa Plastiki!”

Kuna Umuhimu wa Kusherehekea Siku Hii?

Kuhamahama kwa ndege kutoka sehemu moja 
ya dunia hadi nyingine ni moja ya matukio 
ambayo yametubumbuaza. Ijapo viumbe wengi 
huhama, kuhama kwa ndege huvutia kwa vile 
safari yao huwa ndefu na hupitia bara moja hadi 
nyingine.

Kuna aina 11,000 za ndege duniani, na kati ya 5, 
mmoja ni ndege wa kuhamahama. Kati ya hawa, 
40% wameendelea kupungua kwa idadi, na kati 
ya 8, mmoja yuko katika tisho la kuangamia 
duniani. Kwa hivyo, siku hii ni ya kampeni ya 
kuhamasisha umma kuhusu changamoto zinazo 
wakumba ndege wa kuhamahama ulimwenguni 
na haja ya kuhifadhi makao yao. 

Sherehe hizi pia hutumiwa kusisitiza umuhimu 
wa ndege kwa ikolojia na haja ya ushirikiano wa 
kimataifa ili kuhifadhi ndege na makao yao. Kozi-
Kipanga (Peregrine Falcon), Mbayuwayu wa 
Bluu (Blue Swallow), Shakwe wa Aktiki (Arctic 
Tern), Polohoyo (European Bee Eater), Bata 
Bukini wa Misri (Egyptian Goose), ni baadhi ya 
ndege wa kuhahama.

Tishio Kwa Ndege

Uchafuzi wa plastiki ni tishio kubwa kwa ndege, 
kama ilivyonukuliwa katika kauli mbui za 
sherehe za mwaka huu. Baadhi ya tishio 
nyingine ni kama kupotea ama kuharibiwa kwa 
makazi yao kutokana na upanuzi wa kilimo, 
nyaya za stima, tabo za upepo, uwindaji haramu 
na uuaji wa ndege.

Sumu zinazotumiwa na wakulima kuzuia ndege 
kula mimea shambani huathiri sana ndege wa 
kuhahama. Kwa kuongezea, mabadiliko ya 
mfumo wa hali ya hewa umeathiri kuhama kwa 
ndege.

Siku ya Ndege Duniani!

Bw. Paul Omonge, muandishi wa makala, ni 
mwanafunzi wa  Uzamifu, Chuo Kikuu cha Mali 

Asili na Sayansi ya Maisha, Vienna, Austria.
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Juhudu za Kimataifa za 
Kuhifadhi Ndege

Mkataba wa Uhifadhi wa 
S p i s h i z a K u h a m a z a 
Wanyama Mwitu, ijulikanayo 
pia kama Mkataba wa Bonn, 
na Makubaliano ya Afrika, 
U r o p a n a A s i a k u h u s u 
Uhifadhi wa Ndege wa Majini 
w a K u h a m a h a m a , n i 
makubaliano yanayo tumiwa 
kuongoza uhifadhi wa ndege 
wa kuhamahama. Nature 
Kenya, Shirika la Makavazi 
Kenya na Shirika la Wanyama 
Pori Kenya, ni baadhi ya 
mashir ika yanayo andaa 
sherehe h iz i mashinan i , 
wakishir ik iana na wadau 
wengine.

Shughuli za Kuadhimisha 
Siku Hii

Miaka michache il iyopita, 
n i l iungana na wenzangu 
k u a n d a a s h e r e h e z a 
kuadhimisha siku hii katika fuo 
ya Dunga, Kisumu, katika ziwa 
Victoria, Kenya. Tuliandaa 
mashindano ya mashua, 
hotuba na tuzo kwa wanafunzi 
walio tumbuiza wageni kwa 
nyimbo, mashairi na michezo 
ya kuigiza kuambatana na 
kauli mbiu. Vikundi vya kijamii, 

shule na idara za serikali 
walihudhuria sherehe hizi. 
Was imamiz i wa Fuo ya 
Dunga, Kikundi cha Utalii 
Mazingira cha Vijana wa 
Dunga, pamoja na Muungano 
wa Waelekezi wa Safari za 
Watal i i wa Ziwa Victoria 
walihudhuria.

Mipangilio

Kuanzia 2018, Siku ya Ndege 
wa Kuhamahama Duniani 
imefanywa tuk io la k i la 
mwaka, na kusherehekewa 
kila Jumamosi ya pili ya Mei 
n a O k t o b a . J a m b o h i l i 
limerahisisha maandalizi ya 

sherehe hizi kote ulimwenguni 
wakati ndege hawa wanapo 
hama. Mwaka huu sherehe 
zitakuwa Mei 11 na Oktoba 12.

Sherehe hizi kuandaliwa 
sehemu mbali mbali duniani 
zikiongozwa na kampeni na 
lengo moja. Wale ambao 
wangependa kuandaa 

sherehe hizi wanaweza kusajili 
mipango yao kutumia 
kiunganishi http://
www.worldmigratorybirdday.
org/participate ama 
kusambaza kwa mitandao ya 
kijamii kutumia 
#WorldMigratoryBirdDay.

Sherehe za Ndege wa Kuhahama, katika Ziwa Elementaita, Bonde la Ufa, 
Kenya.
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Ukame, ukataji miti kiholela na 

matumizi mabaya ya ardhi 

kumechangia kuenea kwa 

jangwa ulimwenguni. Takriban 

asili mia 20 ya ardhi duniani 

iko katika hatari ya kuwa 

jangwa na kuathiri uchumi, 

mazingira na hata kuhamisha 

watu. Kuenea kwa jangwa na 

ukame ni mambo yanayo 

husiana, na tusipo chunga, 

yanaweza kuwa changamoto 

kwa maendeleo endelevu, 

hasa kwa nchi zinazostawi. 

Tunahitaji kuweka desturi bora 

za usimamizi wa ardhi na maji, 

pamoja na sera zinazo kuza 

m a z i n g i r a e n d e l e v u i l i 

kukabiliana na kuenea kwa 

jangwa. Ni muhimu tujitahidi 

kuzuia kuenea kwa jangwa 

kwa sababu kuna gharama 

kubwa ku regesha upya 

maeneo ya j angwa , na 

m a t o k e a o y a k e s i y a 

kuridhisha. Utafiti unaonyesha 

kuwa ifikapo 2050, watu 

bilioni 1.8 wata athiriwa na 

uhaba mkubwa wa maji, na 

thu luth i mbi l i za dun ia 

zitakuwa na uhaba wa maji. 

Jinsi ambavyo idadi ya watu 

i navyo ongezeka , ha sa 

maeneo kavu, ardhi zaidi 

itazidi kudhoofika, na hii 

itazidisha athari za mabadiliko 

ya hali ya hewa. Mseto wa 

usimamizi wa ardhi na maji 

ndio njia bora ya kukabiliana 

na kuenea kwa janga. Kuzuia 

mrundiko wa chumvi kwa 

udongo na njia nyinginezo za 

kulinda udongo usizorote, 

inaweza kuwa njia mwafaka wa 

kuzuia kuenea kwa jangwa. 

KUKABILIANA NA KUENEA 
KWA JANGWA

BI. Halinishi Yusuf, 
(Muandishi wa Makala)

ni Mkurugenzi Msimamizi, 
Halmashauri ya Uhifadhi na 

Matumizi ya Mchanga, Kaunti ya 
Makueni.

Siku ya Kukabiliana na 
Kuenea kwa Jangwa 

Duniani husherehekewa 
kila  mwaka tarehe17 

Juni.

Ni siku ambayo 
imeadhimishwa tangu 

1995 kwa lengo la 
kuhamasisha umma 

kuhusu juhudi za 
kimataifa ili kukabiliana 
na kuenea kwa jangwa na 

athari za ukame.  

Sherehe za kitaifa 
ziliadhimishwa Makindu, 

Kaunti ya Makueni, 
Kenya. Kauli mbiu ya 2019 
ilikuwa “Tutayarishe Siku 

za Usoni Pamoja”.
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Mbinu bora za usimamizi 

hujumuisha miundo ya kilimo 

mseto, mbinu ya jadi ya 

kupunguza kasi ya mtiririko 

wa maji kwa kupanda miti, 

na kupunguza mmomonyoko 

wa udongo. Kulinda misitu ni 

n j ia muhimu ya kuzu ia 

kuenea kwa jangwa na hasa 

kuzuia mmomonyoko wa 

udongo kutokana na upepo 

na Kasi ya maji. 

Kwa sehemu kame kama 

Kaunti ya Makueni, uvunaji 

m c h a n g a k i h o l e l a 

kumechangia pa kubwa kwa 

kuenea kwa jangwa.  

Ndani ya miongo miwili , 

u v u n a j i m c h a n g a 

umeongezeka mara dufu, 

kama ilivyo katika Kaunti kame 

kama Kajiado, Makueni na 

Machakos, kwa sababu ya 

mahitaji makubwa ya mchanga 

wa kujengea kutoka kwa mito.  

Ukaribu wa Kaunti hizi na jiji la 

Nairobi, ujenzi wa reli ya kisasa 

na miradi mikubwa ya ujenzi, 

kumeongeza mahi ta j i ya 

mchanga kutoka mitoni. 

Kutokana na ukosefu wa 

kanuni, uvunaj i mchanga 

umekuwa uk i fanywa bi la 

kuzingatia athari zake kwa 

mazingira, uwepo wa maji, na 

jinsi wakazi wanavyo jikimu 

kimaisha katika maeneo haya. 

Matokeo yake yamekuwa 

uharibifu mkubwa wa mito na 

uwezo wake wa kuhifadhi maji, 

na kupelekea upungufu wa 

maji chini ya ardhi.  

Hii inadhihirishwa na vile mito 

inakauka haraka baada ya 

mvua kuisha na kukauka kwa 

visima. 

Hatima yake imekuwa ukosefu 

wa maji unao athiri shughuli za 

kilimo, ongezeko la umbali wa 

k u p a t a m a j i n a w a k a t i 

unaopotezwa kutafuta maji, 

kuangamia kwa viumbe vya 

majini, upungufu wa mimea na 

miti, na hata kuongeza athari 

za mabadiliko ya hali ya hewa. 

 

Lori la kubeba mchanga tayari kusafirisha bidhaa hiyo kutoka kwa moja ya 
bonde la mto mkavu,  katika Kaunti ya Makueni.
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Baada ya kuona athari za 

uvunaji mchanga kiholela, 

Serikali ya Kaunti ya Makueni 

ilipitisha sheria ya Uhifadhi na 

Matumizi ya Mchanga 2015, 

i l i y o t o a m w o n g o z o w a 

uhifadhi na matumizi endelevu 

ya mchanga.  Sheria hii  pia 

i l iwezesha kuundwa kwa 

h a l m a s h a u r i i l i y o p e w a 

m a m l a k a y a k u o n g o z a 

shughu l i za uh i fadh i na 

m a t u m i z i e n d e l e v u y a 

mchanga katika Kaunti ya 

Makueni. 

Ndani ya miaka minne tangu 

sheria hii kupitishwa, utaratibu 

m u a f a k a u m e w e k w a w a 

kuvuna mchanga ikiwemo 

kuzuia usafirishaji wa mchanga 

nje ya kaunti na kusimamia 

uvunaji kwa mahitaji ya kaunti 

i l i k u h a k i k i s h a u v u n a j i 

endelevu. 

Usimamizi wa shughuli za 

uvunaji mchanga umetoka 

katika enzi za mizozo na fujo 

na kuingia katika usimamizi 

unaozingatia uhifadhi na 

uvunaji endelevu kama ilivyo 

elekezwa na sheria.  

Kutokana na haya, visima na 

mito ambayo ilikuwa imekauka 

sasa imeanza kurudi upya na 

kuwezesha unyunyiziaji mdogo 

wa mashamba, kutokana na 

maji zaidi kubaki chini ya ardhi. 

Kulingana na ripoti moja ya 

Shirika la Mazingira la Umoja 

wa Mataifa (2019), yenye 

k i c h w a “ M c h a n g a n a 

Uendelevu: Suluhu Mpya kwa 

Usimamizi wa Mazingira ya 

R a s i l i m a l i y a M c h a n g a 

Ulimwenguni”, imearifu kuwa 

m c h a n g a n i r a s i l i m a l i 

inayovunwa zaidi, baada ya 

maji, na isiyo na usimamizi 

mzuri ulimwenguni. Ripoti hii 

imependekeza umuhimu wa 

kanuni za kusimamia uvunaji 

mchanga kuhakikisha matumizi 

endelevu. 

Kaunti ya Makueni imekuwa 

mfano mzuri wa eneo ambalo 

uvunaji mchanga kiholela 

ulichangia kuenea kwa jangwa 

na hatimaye kuundwa kwa 

sheria za uhifadhi na matumizi 

ya mchanga. Sheria inasaidia 

kuthibiti uvunaji mchanga 

kiholela, kuenea kwa jangwa 

na hata kupunguza makali ya 

mabadiliko ya hali ya hewa 

k w a K a u n t i k a m e k a m a 

Makueni. 

Moja ya mito katika Kaunti ya Makueni ambayo haija athiriwa na uvunaji 
kiholela wa mchanga.
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Mzozo wa Uvunaji Mchanga 

Baharini, Kusini mwa Pwani 

ya Kenya. 

Halmashauri ya Bandari za 

Kenya ina malengo makuu ya 

kupanua bandari ya Mombasa 

na kuifanya bandari 

kubwa zaidi kanda hii 

ya Afrika. Mpango wa 

u p a n u z i  

umegawanywa katika 

awamu tatu zikilenga 

kuongeza sehemu za 

k u p a k u l i a m i z i g o . 

Mradi huu ukifaulu, 

utakuwa na manufaa 

makubwa kwa taifa la 

Kenya. 

Mradi wa upanuzi wa 

bandari utahitaji mita 

mchemraba 15.5 milioni za 

mchanga. Kwa sasa, awamu ya 

kwanza imeisha na mita 

mchemraba 7.5 milioni za 

mchanga zishatumika. 

Ni wakati awamu ya pil i 

ilipoanza, ndipo Halmashauri 

ya Bandari ilipogundua kuwa 

mchanga katika fuo ya Shella 

na kilangobahari cha Kilindini 

zilizotambuliwa awali kwa 

u v u n a j i w a m c h a n g a , 

hazingeweza kutosheleza 

m a h i t a j i y a l i y o l e n g w a . 

Kulikuwa na uhitaji wa kutafuta 

sehemu mbadala. 

Katika Kaunti ya Kwale, kusini 

mwa Kaunti ya Mombasa, 

mchanga mwingi ulipatikana 

ufuoni na baharini. Kuweza 

kuvuna mchanga sehemu hii, 

Ha lmashaur i ya Bandar i 

ilihitajika kufanya utathmini wa 

athari za mradi kwa mazingira 

y a b a h a r i n a j a m i i 

wanaotegemea mazingira 

haya, kwa mujibu wa sheria ya 

Usimamizi wa Mazingira 2015. 

Utathmini huu, pia, 

u n g e p e n d e k e z a 

mikakati ya kukabiliana 

na athari za mradi 

ambazo zingetokea. 

U t a t h m i n i h u u 

hufanywa kwa mradi 

wowote ule ambao 

unakis iwa unaweza 

kuwa na athari kubwa 

kwa mazingira au jamii, 

bila kujali ukubwa wa 

mradi wenyewe. 

W a s h i k a d a u 

walihusishwa katika tathmini ya 

uvunaji mchanga uliofanywa 

na Halmashauri ya Bandari 

katika Kaunti ya Mombasa na 

kukubaliana na ripoti hiyo, 

kabla uvunaji kuanza. 

SULUHU YATAFUTWA!

Maandamano katika Fuo ya Kongo, Diani, Kaunti ya 
Kwale, dhidi ya uvunaji mchanga baharini.
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Utaratibu huu, hata hivyo, 

haukufanywa kabla uvunaji 

mchanga kuanza Machi 2019 

katika bahari ya Waa na Tiwi, 

Kaunti ya Kwale. 

Si mara ya kwanza mrradi 

mkubwa wa kimaendeleo 

umelenga Kaunti ya Kwale 

kwa uvunaji wa mchanga. 

Mnamo Julai 2015, Mahakama 

ya Mazingira nchini Kenya, 

ilisimamisha Shirika la Reli la 

Kenya na Shirika la Madaraja 

na Barabara la China, kuvuna 

mchanga katika bahari ya 

Kaunti ya Kwale ili kujenga reli 

ya kisasa nchini Kenya. 

Kwa sasa, uvunaji wa mchanga 

unafanywa na Wihelm van 

Oranje, meli inayomilikiwa na 

Boskalis, kampuni ya Uholanzi 

i l i y o p e w a k a n d a r a s i n a 

kampuni ya Toyo ya Ujapani 

kwa ujenzi wa awamu ya pili ya 

b a n d a r i . M r a d i h u u 

umefadhiliwa na Shirika la 

Uhusiano wa Kimataifa wa 

Japani (JICA). 

Wakaazi wa Kaunti ya Kwale, 

p a m o j a n a w a s h i k a d a u 

wengine, wametoa kilio chao 

kuhusu athari za oparesheni ya 

uvunaji mchanga unaoendelea 

baharini. Wavuvi ndio wa 

kwanza kuona athari hizi. 

Vumbi na misukosuko katika 

mazingira ya bahari kutokana 

n a u v u n a j i m c h a n g a 

umeharibu maeneo ya kuvulia 

samaki na mazalio ya samaki, 

na kuua samaki, matumbawe 

n a v i u m b e v i n g i n e h a i 

baharini. Na kwa siku za hivi 

karibuni, mmomonyoko wa 

mchanga wa fuo za Tiwi na 

Diani umeanza kuonekana, na 

mchanga kuelekea baharini 

kuziba timbo zilizo wazi ndani 

ya baharı baada ya kuvunwa 

mchanga. 

Washikadau Watafuta Suluhu 

Amri ya kusitisha uvunaji 

mchanga ilitolewa baada ya 

kilio cha washikadau na Waziri 

wa Usafiri, Miundombinu, 

Nyumba na Maendeleo ya 

Miji, tarehe 26 Machi 2019, ili 

kutoa fursa kwa Halmashauri 

ya Bandari kushauriana na 

washikadau. 

Moses Ziro (kushoto), Mwandishi wa Makala, akiwa na wenzake 
wawakilishi wa Mwavuli wa Kitaifa wa Mashirika ya Kimazingira nchini 

Kenya, (NECSA-K) walipotembelea Fuo ya Kongo, Diani.
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Mpango wa kuunda mikakati 

ya fidia kwa wavuvi katika 

Kaunti ya Kwale, ulioanzishwa 

na Halmashauri ya Bandari, 

umezua utata baada ya wavuvi 

na washikadau wengine kuzua 

hofu kuwa mchakato huu 

umetenga sehemu kubwa ya 

washikadau.  

Kamati Maalum ya Bunge 

kuhusu Mazingira, ilifanya 

kikao na washikadau Ukunda, 

Kaunti ya Kwale, tarehe 4 Mei 

2019, kufuatia mualiko wa 

Halmashaur i ya Bandar i . 

Washikadau wal ikuwa na 

matumaini kuwa maamuzi jasiri 

y a n g e w e z a k u c h u k u l i w a 

kutatua mzozo huu, ikiwemo 

kusitisha uvunaji mchanga kwa 

muda had i pa le sukuhu 

muafaka itakapo patikana. 

Jambo hili  halikutokea. 

Ni baada ya ziara ya Kamati 

Maalum ya Bunge kuhusu 

Mazingira ambapo Kwale 

County Natural Resources 

Network (KCNRN), mwavuli wa 

mashirika ya kijamii Kaunti ya 

Kwale, walipoamua kupeleka 

malalamishi ya jamii ya Kaunti 

ya Kwale kwa Serikali ya 

Kitaifa, Nairobi. 

Ilikuwa imebainika wazi kuwa 

kutokuwepo kwa ripoti ya 

utathmini wa athari za mradi 

kwa mazingira na kwa jamii 

ndio ilikuwa kiini kikubwa cha 

mzozo. Ripoti hii ingetoa 

muongozo wa jinsi mazingira 

yange regeshwa upya pamoja 

na mpango wa fidia kwa jamii 

watakaopoteza chumo riziki 

zao. 

KCNRN, wakishirikiana na 

N E C S A - K , w a l i k u s a n y a 

mapendekezo ya washikadau 

ya kumaliza mzozo. 

. 

Wawakilishi wa KCNRN, Serikali ya Kaunti ya Kwale na NECSA-K walipo kutana na Bw. Christopher Obure, 
Katibu katika Wizara ya Usafiri, Miundombinu, Nyumba na Maendeleo ya Miji, ofisini kwake, Nairobi.
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Mapendekezo yaliyokusanywa 

ni: - 

1. Kusitishwa mara moja kwa 

oparesheni ya kuvunaji 

mchanga baharini kutoa 

nafasi ya tathmini kamilifu 

kufanywa, 

2. Kusitishwa mara moja kwa 

mchakato wa kupanga ama 

kutoa fidia unaotekelezwa 

na Halmashauri ya Bandari, 

h a d i p a l e m p a n g o 

u n a o k u b a l i k a n a 

w a s h i k a d a u 

utakapoundwa,  

3. Kuundwa kwa mpango 

mzuri wa kuregesha upya 

m a z i n g i r a y a b a h a r i 

yatakayo athiriwa, 

4. Kujumuishwa kwa wadau 

w o t e m u h i m u k a t i k a 

majadiliano ya kutatua 

mzozo, 

5. Kuundwa kwa kamati ya 

pamoja ya kufuatizia na 

kutathmini mathara ya 

oparesheni ya kuvuna 

mchanga baharini. 

M a p e n d e k e z o h a y a 

yalijadiliwa katika mikutano 

iliyofanyika Mei 16, 2019, kati 

ya wawakilishi wa KCNRN, 

Serikali ya Kaunti ya Kwale, 

NECSA-K na wawakilishi wa 

Serekali ya Kitaifa. Wawakilishi 

waliweza kukutana na Bw. 

C h r i s O b u r e , K a t i b u 

Msimamizi Katika Wizara ya 

U s a f i r i , M i u n d o m b i n u , 

Nyumba na Maendeleo ya 

Miji, na Bw. Salim Athman, 

Katibu wa Utalii katika Wizara 

ya Utalii na Wanyamapori, 

katika ofisi zao mjini Nairobi. 

Katika mikutano yote miwili, 

mawaziri waliwahakikishia 

kuwa wako mbioni kutafuta 

suluhu. 

Kufikia katikati ya Juni 2019, 

KCNRN, pamoja na shirika la 

Wakaazi wa Kusini mwa Pwani 

(SCRA) waliwasilisha kesi kotini 

kumzuia Waziri wa Usafiri, 

Miundombinu, Nyumba na 

Maendeleo ya Miji, pamoja na 

Halmashaur i ya Bandar i , 

kutovuna ama kutupa tope 

katika pwani ya Likoni hadi 

Diani. Kesi hii itasikizwa tarehe 

29 Mei 2019. 

Bw. Salim Athman, Katibu wa Utalii, alipofanya mkutano na wawakilishi wa 
KCNRN, Serikali ya Kaunti ya Kwale na NECSA-K ofisini kwake.
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Shirika la Utafiti wa Bahari na 

Uvuvi la Kenya huandaa Siku 

ya Mtafiti wa Bahari na Uvuvi 

k i l a m w a k a k u o n y e s h a 

s h u g h u l i i n a z o t e k e l e z a 

kuboresha uhifadhi wa bahari 

na kusaidia chumo riziki za 

jamii na uchumi kwa ujumla. 

Mwaka huu, Siku ya Mtafiti 

iliadhimishwa katika makao 

makuu ya shirika, English 

Point, Mkomani, Mombasa, 

tarehe 30 na 31 Mei, 2019. 

Kauli mbiu mwaka huu ilikuwa 

“Utafiti kwa Uchumi Baharini 

na Chakula Toshelezi” 

Bw. Omar Abdalla Juma, 

K a t i b u w a K i k u n d i c h a 

Usimamizi wa Fuo ya Wasini, 

aliwawakilishwa katika sherehe 

hizi. Bw. Omar alipata fursa ya 

kuelezea wal io hudhur ia 

k u h u s u m c h a k a t o w a 

kuregesha upya matumbawe 

kisiwani Wasini, Kaunti ya 

Kwale, kupitia upanzi wa 

matumbawe. 

Shirika la Utafiti wa Bahari na 

Uvuvi la Kenya limekuwa 

mshirika wake mkubwa.

SIKU YA MTAFITI BAHARINI

Bw. Omar Abdalla Juma (kushoto), Katibu, Kikundi cha Usimamizi wa Fuo ya Wasini, akimuelezea Prof. 
Micheni Ntiba, Katibu Mkuu katika Wizara ya Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Soko, mchakato wa kutengeneza 

bustani ya matumbawe kisiwani Wasini.
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Shirika hili lilisaidia kuunda na 

kutenga hekari 352 za eneo la 

usimamizi wa pamoja baharini, 

ikiwemo hekari 30, eneo la 

uhifadhi (bila uvuvi wowote). 

Eneo hili la uhifadhi hutumiwa 

kulinda matumbawe, mazalio 

ya samaki na kuvutia watalii. 

Shirika lilisaidia kwa ujuzi 

kat ika mradi wa 

k u re g e s h a u p y a 

m a e n e o y a 

m a t u m b a w e 

kisiwani Wasini, na 

k u w e z e s h a 

k u re g e s h a u p y a 

hekari 15 za eneo la 

matumbawe. 

Mbali na miradi ya 

k u r e g e s h a u p y a 

mazingira ya bahari yaliyo 

haribika, shirika limesaidia 

kuthibiti athari za mabadiliko 

ya hali ya hewa kupitia mradi 

wa Mabadiliko ya Hali ya 

Hewa na Kaboni ya Baharini 

kwa miaka 15 iliyopita. Mradi 

huu, maarufu kama Mikoko 

Pamoja, ni mradi wa jamii ya 

Gazi, Kaunti ya Kwale. Mikoko 

Pamoja unalenga kulinda 

mikoko na maeneo yake, 

pamoja na kuunganisha jamii 

na soko la hewa mkaa. 

Katika miradi ya kutosheleza 

chakula na kukuza uchumi, 

s h i r i k a l i l i s h i r i k i a n a n a 

m a s h i r i k a m e n g i n e y a 

kiserikali, chini ya mwavuli wa 

Kamati Tekelezi ya Uchumi 

Baharini, kusaidia ukuzaji wa 

mwani. Shir ika l inasaidia 

Waku l ima wa Mwani wa 

Kibuyuni, chini ya Kikundi cha 

Usimamizi wa Fuo ya Kibuyuni, 

kwa ujuzi na kukuza biashara 

ya mwani. Wakulima wa Mwani 

wa Kibuyuni, kupitia usaidizi 

huu, wameweza kuzalisha 

sabuni za kuoga, sabuni za 

kufulia na sabuni za kuoshea 

nywele kutoka kwa mwani. 

M a z i n g i r a y a b a h a r i 

yameendelea kuzorota ijapo 

kuwa kuna miradi kadhaa ya 

kuboresha mazingira. Tope, 

k i l i m o b i l a m p a n g i l i o , 

maendeleo kanda 

y a p w a n i b i l a 

m p a n g o , u v u v i 

k u p i t a k i a s i , 

matumizi ya vifaa 

haramu vya uvuvi, 

uharibifu wa mimea 

pwani, hasa mikoko, 

n a u c h a f u z i n i 

baadhi ya tisho kwa 

mazingira ya bahari. 

Ina aminika kuwa 90% ya 

u c h a f u j i j i n i M o m b a s a , 

ikiwemo plastiki na maji taka, 

huelekea baharini. 

Uchafuzi, haumalizi tu viumbe 

h a i b a h a r i n i , b a l i p i a 

hupunguza ubora wa bidhaa 

za uchumi baharini.  

Matumbawe ya kupendeza kisiwani Wasini.
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Wazo la kuandaa na 
kusherehekea Siku ya 
Kasa Duniani lilianzishwa 
na shirika la Marekani la 
Kuokoa Kobe. Nia yao kuu 
ilikuwa kutambulisha, 
kuongeza ufahamu, na 
heshima kwa kasa na 
kobe, na kuhimiza jamii 
kusaidia kasa na kobe 
kuishi na kustawi. 

Shirika la Marekani la 
Kuokoa Kobe liliandaa na 
kufadhili sherehe za 
kwanza za Siku ya Kasa 
Duniani tarehe 23 Mei 
2000, na siku hii imekuwa 
ikisherehekewa kila mwaka 

duniani kote.  

Kuvaa nguo mfano wa 
kasa, kuokoa kasa 
walioshikwa na nyavu, na 
utafiti wa kasa, ni baadhi 
ya shughuli zinazofanywa 
siku hii kusherehekea 

kasa.Umma, na hasa 
Watoto wa shule, 
wanaweza kuandaa 
shughuli ya kusafisha fuo 
na maeneo ya kuzalia 
kasa, na kuambatanisha 
na hotuba zilizo jaa 
hamasa kuhusu kasa na 
kobe. 

Kuna aina saba za kasa 
duniani. Aina hizi ni 
Ng’amba (Hawksbills, 
hatari kubwa ya 
kuangamia), Kijivujivu 
(Kemp’s Ridleys, hatari 
kubwa ya kuangamia), 
Kasa wa Kawaida (Greens, 
hatari ya kuangamia), 

Ngozi (Leatherbacks, 
hatarini), Duvi 
(Loggerheads, hatarini), 
Kasa (Olive Ridleys, 
hatarini) na Bapa 
(Flatbacks, hakuna habari 
kamilifu). 

Tunawezaje Kulinda 
Kasa? 

1. Zima taa zinazo 
onekana kutoka ufuoni! 

2. Punguza taka 
unazozalisha na usaidie 
kusafisha taka 
unazoziona ufuoni, 

3. Tambua maeneo ya 
mazalio ya kasa na 

uepuke kasa wanaotaga 
ama kuangua, 

4. Punguza chemikali 
unazotumia, 

5. Jitolee katika shughuli 
za kulinda na kuongeza 

nafasi za kasa kuishi! 

TUSHEREHEKEE KASA 
DUNIANI!

Kasa Ng’amba (Hawksbill Turtle)

Kasa wa Kawaida (Green Turtle)

Bi Janet Mueni (Muandishi wa 
Makala) hufanya kazi katika Ofisi 
ya Watu Mazingira Ulimwenguni.
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TUZO ZA WASINI!
Robo ya pili ya 2019 imekuwa msimu wa 
kutambuliwa kwa juhudi za Kikundi cha 
Usimamizi wa Fuo ya Wasini. Kikundi hiki cha 
kijamii kinasimamia kituo cha kupokea samaki 
cha kijiji cha Wasini na rasili mali za bahari 
zinazo zunguka kituo hicho 

Tuzo kwa kikundi hiki zilianza kupokewa Mei 
2019 kwa kwa Tuzo la Utalii Endelevu Afrika, 
moja ya mpango wa kutuza vikundi na 
mashirika ya utalii katika Kongamano la Utalii 
Endelevu Afrika. Kongamano hili la kila 
mwaka huleta pamoja washikadau kujadili 
na kubadilishana habari na maarifa kuhusu 
utalii endelevu, na kujenga mitandao ya 
uhusiano. Kongamano la 2019 ni la tano  na 
huandaliwa na shirika la Sustainable Travel 
and Tourism Agenda. Kongamano lilifanyika 
mjini Mombasa, Kenya.  

Kauli mbiu ya 2019 ilikuwa Utalii Endelevu 
kwa Bahari Endelevu. Kikundi cha Usimamizi 
wa Fuo ya Wasini kilikuwa cha pili katika 
kitengo cha Ulinzi Bunifu wa Maisha Baharini 
(Uhifadhi wa Viumbe na Mazingira).  

Sherehe za Siku ya Wafanyikazi wa Umma 
Afrika husherehekewa kila mwaka kutambua 
thamani na fadhila za utumishi kwa jamii. 
Sherehe za 2019 ziliandaliwa nchini Kenya, 
kuanzia tarehe 21 hadi 23 Juni, katika jumba 
la mikutani ya kimataifa, Kenya International 
Conference Centre, Nairobi. Sherehe za 
2019 ni za saba, na ziliongozwa na Wizara ya 
Huduma za Umma, Jinsia na Vijana. Sherehe 
hizi pia hutoa fursa ya kutafakari jinsi huduma 
kwa umma inasaidia kukuza uchumi na 
maendeleo barani. 

Kauli mbiu ya 2019 ilikuwa Muingiliano kati ya 
Kujenga Uwezo wa Vijana na Uhamiaji: 
Kuimarisha Utawala Bora, Teknolojia ya 

Mawasiliano na Uvumbuzi kwa Huduma Bora 
kwa wote. Kulikuwa na maonyesho ya uvumbuzi 
na kasi ya maendeleo barani Afrika.   

Ni katika sherehe hizi ambapo Kikundi cha 
Usimamizi wa Fuo ya Wasini kilijishindia tuzo 

mbili kwa mradi bunifu wa kuregesha upya 
matumbawe katika kisiwa cha Wasini. Walipata 
Tuzo ya Kwanza katika kitengo cha Uvumbuzi 
Wenye Matumaini Makubwa nchini Kenya na 
kupata Tuzo ya Pili katika kitengo hicho barani 
Afrika. 

Bw. Abubakar Ahmed, muandishi wa makala, apokea 
tuzo kwa niaba ya kikundi. 
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UTALII WA NYUMBANI
KAMBI YA PLOVER,  

NI NYUMBANI MBALI NA NYUMBANI.

Utalii nyumbani umeanza kupata 
umaarufu katika siku za hivi karibuni, 
kama mahali pa mapumziko na kulala kwa 
watalii katika makao ya mwenyeji wao. 
Umaarufu wa utalii nyumbani kama mahali 
mbadala kwa watalii ni kutokana na 
urahisi ambao watalii wa muda mrefu 
wanapata ikilinganishwa na hoteli, na 
mapokezi maalum ambayo hupatikana tu 
katika mazingira ya nyumbani.  

Bw. Wachira Kariuki, alianzisha Kambi ya 
Plover, iliyoko Murungaru, Kaunti ya 
Nyandarua, Kenya, January 2012. Kambi 
hii ambayo imekuwa maarufu kwa utalii 
nyumbani, inatoa huduma za kupiga 
kambi na za utalii nyumbani kwa watalii 
wa humu nchini na wa kimataifa. 

Kambi ya Plover inapatikana katika 
uwanda wa Kinangop, ulio kati ya Bonde la 
Ufa, kwa upande wa magharibi, na Milima 
ya Aberdare, kwa upande wa mashariki. 
Uwanda wa Kinangop umechukua hekari 
77,000, na ni hapa ambapo Tokeeo wa 
Sharpe (Sharpe’s Longclaw), ndege wa 
mbuga za nyasi ambao wako katika hatari 
ya kuangamia, wanapatikana peke yake 
ulimwenguni kote. 

Bw. Wachira Ruhiu, mmiliki na meneja, Kambi ya 
Plover na Utalii Nyumbani.

Bustani katika Kambi ya Plover ina viti vilivyo 
tengenezwa kwa vifaa kutoka mtaani. 
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Bw. Wachira ameweza 
kutoa huduma mbalimbali 
za kambi na utalii 
nyumbani kutokana na 
vivutio vya makao na 
mazingira 
vinavyoptatikana katika 
eneo hili. Kambi ya Plover 
inatoa huduma zifuatazo: - 

1. Utalii kwa sehemu za 
ki-historia kama vile 
mapango ya wapigania 
uhuru wa Mau Mau, na 
makazi ya zamani ya 
wakoloni,  

2. Utalii Mazingira kwa 
wapenzi wa ndege 
wanao patikana katika 
mbuga za nyasi za 
Kinangop, misitu na 
maeneo lowevu, 

ikiwemo Ziwa Ol 
Bolossat. Kambi ya 
Plover pia huandaa 
safari za kujivinjari, 
safari kwa miguu na 
hata mazoezi ya 
kujenga uhusiano bora 
wa wafanyikazi katika 
maeneo ya Bonde la 
Ufa na Milima ya 
Aberdare, 

3. Utalii wa Tamaduni kwa 
wale ambao 
wangependa mwonjo 
wa mila na tamatuni za 
Agikuyu. Kuna makao, 
makavazi ya kitamaduni 
na wacheza ngoma za 
kiasili, 

4. Elimu ya Mazingira na 
Uhifadhi kwa wanafunzi 
na watafiti, na, 

5. Watalii wa Kilimo kwa 
watalii ambao 
wangependa kuona na 
kujifunza ukulima 
endelevu na kuona 
maisha ya mkulima 
katika eneo hili. 

Kambi ya Plover imeweza 
kutambuliwa na Wizara ya 
utalii ya Serikali ya Kaunti 
ya Nyandarua kama kituo 
muhimu cha utalii 
mazingira na utalii 
nyumbani, na kwa juhudi 
zake za kuhamasisha jamii 
kuhusu uhifadhi mazingira 
na tamaduni za jamii ya 
Agikuyu. 

Shughuli mbalimbali hufanywa hapa ikiwemo sherehe za harusi, 
maadhimisho ya siku za kuzaliwa na tamasha nyinginezo.
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Mtandao wetu wa Watu Mazingira 
Ulimwenguni umeendelea kukua. Vijana,  
katika robo hii ya mwaka, wamejiunga nasi 
kwa wingi. Kwa ujumla, vijana 22, kutoka 
Kenya na Zimbabwe, walijisajili kwa 
mtandao na kufikisha 24 idadi ya 
wanachama walio sajiliwa robo hii. Kwa 
mara ya kwanza tumeweza kuandikisha 
Klabu ya Vijana. Klabu ya Vijana 
Wanamazingira ya  Shule ya Msingi ya 
Utange, Kaunti ya Mombasa, Kenya, 
ilisajili wanachama 20. 

Kwa hivyo, ni furaha yetu kuwajulisha na 
kuwakaribisha nyumbani wanachama 
wetu wapya. 

1. Mariam Hamisi (Taveta, Kenya), 
2. Nakamyuka Olivia (Jinja, Uganda), 
3. Jayden Tabengwa (Bulawayo, 

Zimbabwe), 
4. Jaysen Tabengwa (Bulawayo, 

Zimbabwe), 
5. Joyce Mwagandi (Utange, Kenya), 
6. Salim Omar (Utange, Kenya), 
7. Baraka Kidaya (Utange, Kenya), 
8. Rooney Ojuka (Utange, Kenya), 
9. Beatrice Mengi (Utange, Kenya), 
10.Halima Mwajuma (Utange, Kenya), 
11.Mary Mwamuye (Utange, Kenya), 
12.Dranis Atieno (Utange, Kenya), 
13.Ann Wangui (Utange, Kenya), 
14.Zawadi Kadzo Utange, Kenya), 
15.Purity Isaac (Utange, Kenya), 
16.Mercy Gedion (Utange, Kenya), 
17.Sauda said (Utange, Kenya), 
18.Hyna Monday (Utange, Kenya), 
19.Happy Juma (Utange, Kenya), 
20.Paul Mwambire (Utange, Kenya), 
21.Fauzia Ramadhan (Mombasa, Kenya), 
22.Faith Furaha (Mombasa, Kenya), 
23.Zainab Suleiman (Mombasa, Kenya), 
24.Tatu Kassim (Mombasa, Kenya). 

KARIBUNI NYUMBANI!

Nakamyuka Olivia, Jijini Jinja, Uganda.
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Matumizi yasiyo endelevu, 
pamoja na athari za 

mabadiliko ya hali ya hewa, 
ina hatarisha mazingira na 
mali asili ulimwenguni. Kwa 
njia moja ama nyingine, 

tunajaribu kubadilisha hali hii 
kwa kuchangia kuwepo kwa  
matumizi bora ya mali asili 
iliyobaki na kuhakikisha 
maisha yanaendelea.

Lakini kuna kundi la wana 
mazingira ambao wamechukua 
sheria mikononi mwao kuona 
kuwa mazingira yanalindwa.

Kutana naye Bi. Paige 
Samblanet (kushoto), P4N-349, 
kutoka California, Marekani. Bi. 

Paige ni mwanafunzi akiwa 
mwaka wa tatu, akisomea 

sheria ya mazingira, kawi na 
maji. Yeye ni mwanachama wa 
Wanasheria wa California na 
amefanya kazi na mashirika 
kama vile EarthJustice na 
Jopo la Kawi la California.

Mnamo 2014, Bi. Paige alikuwa 
nchini Kenya kwa miezi 6 na 
kufanya kazi na shirika la 
Global Vision International 

(GVI). Akiwa Kenya, aliweza 
pia kujifunza mengi kuhusu 
wanyama pori na kufunza 
katika shule za Kisiwa cha 
Wasini na eneo la Shimoni.
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M AJU KWA A 

M aj i  
Mshirikishi: Silvanus Uunona (Namibia), 

Mshirikishi Mwenza: Soledad Castro (Costa Rica). 

Wa n y a m a Po r i  n a M is i t u 

Mshirikishi: Nancy Saumu Ronald (Kenya),  

Mshirikishi Mwenza: Dorothy Syallow (Kenya). 

K i l i m o H i f ad h i  n a U v u v i  
  

Mshirikishi: Yaa Tiwah (Ghana), 

Mshirikishi Mwenza: Setondji Gaston (Gabon). 

E l i m u Ma z i n g i ra n a Ha m a s is h o 

Mshirikishi: Phathisani Tabengwa (Zimbabwe),  

Mshirikishi Mwenza: Zelalem Abera (Ethiopia). 

V i j a n a 

Mshirikishi: Cheli Gurung (Nepal), 

Mshirikishi Mwenza: Raymond Mwambire (Kenya). 

Ja m i i  As i l i  
Mshirikishi: Moses Ziro (Kenya),  

Mshirikishi Mwenza: Jazzy Razalojaona (Madagascar). 

Wa n a w a ke 

Mshirikishi: Emma Kyomukama (Uganda), 
Mshirikishi Mwenza: Ashengai Kimath (Tanzania). 

B ia s h a ra Ma z i n g i ra 

Mshirikishi: Frank Maro (Tanzania), 
Mshirikishi Mwenza: Fadhila Ghikas (Kenya). 

KA M AT I KUU (SU M M I T) 

1. Silvanus Uunona – Mwenyekiti,  

2. Yaa Tiwah – Mwenyekiti Mwenza,   

3. Moses Ziro – Katibu,  

4. Frank Maro – Mweka Hazina, 

5. Phathisani Tabengwa – Mwanachama,  

6. Cheli Gurung – Mwanachama, 

7. Nancy Saumu Ronald – Mwanachama,  

8. Emma Kyomukama – Mwanachama. 

JA R I DA LA WATU M A Z I NG I RA 

1. Phathisani Tabengwa - Mhariri. 

2. Catherine Musili - Mhariri Mwenza. 

A NUA N I YA OF I S I  

Mtaa wa Vescon 1, Nyumba No. 199,  

Barabara ya Felix Bunche, Bamburi, 

MOMBASA-KENYA. 

A NUA N I YA BA RUA 

Watu Mazingira Ulimwenguni,  

c/o Africa Nature Organization, 

SLP 2227-80100, 

MOMBASA-KENYA.
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