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Taarifa 
ya 

Kamati 
Kuu 

Kwa mwaka wa pili mfululizo, tumeweza kutoa nakala ya Jarida la Watu 
Mazingira. Wahariri, wakisaidiana na Ofisi ya Katibu, wamehakikisha tunapata 
nakala zetu kwa wakati mzuri. Toleo hili ni la 7.

Mtandao wetu wa Watu Mazingira Ulimwenguni, vile vile, umeendelea kukua. 
Katika mwaka wa 2019, mtandao wetu umeongezeka kwa wanachama 134 
zaidi. Wanachama hawa wapya wametoka Bangladeshi (1), Cameroon (2), 
Ghana (1), Kenya (115), Tanzania (5), Afrika Kusini (1), Uganda (1), Marekani 
(5), na Zimbabwe (2). Kati ya hao, 32 walikuwa ni vijana chini ya miaka 18 
kutoka Bangladeshi (1), Kenya (22), Tanzania (3), Marekani (4), na Zimbabwe 
(2). Kwa sasa wanachama wetu wamefika 600.

Ofisi ya Katibu iliweza kubuni njia mpya ya kuandikisha wanachama kwa 
kuzingatia ikoljia wanakotoka. Sasa, wanachama wanaweza kujiandikisha 
kama kikundi kulingana na mfumo wa ikolojia wanayo ishi, na kuleta pamoja 
juhudi zao za kukabiliana na changamaoto za ikolojia yao na chumo riziki 
zao.

Kikundi cha kwanza kuandikishwa kufuatia mfumo huu ni kile cha 
Wanawake Wanabiashara wa Oloinyototo. Kikundi hiki kilibuniwa Octoba 
2019 ili kusadia wanawake kujitosa katika ulingo wa biashara za kimazingira. 
Kikundi hiki kina mipango ya kuanzisha biashara za ufugaji nyuki, 
kutengeneza sabuni, kufuga mbuzi wa kisasa na biashara nyingine zenye faida.

Vikundi hivi tunavyoa unda vitasaidia sana kuongeza ushirikiano kati ya 
wanachama wetu. Ni matumaini yetu pia kuwa vikundi hivi vitaongeza juhudi 
zetu na kuleta mabadilko yafaayo kwa ikolojia na chumo riziki. Tunawaomba 
wanachama watuunge mkono na kusaidia katika kukuza vikundi hivi. 

Mwaka huu tumeweza kuanzisha vyeti vya uanachama, badala ya kadi za 
plastiki tulizo anzisha hapo mbeleni. Wanachama wapya na wale wa zamani 
sasa watapata vyeti hivi, ambavyo vitakuwa na habari zaidi kushinda kadi za 
zamani. Namba ya mwanachama na siku ya kusajiliwa ni baadhi ya habari 
mpya ambazo zimeongezwa katika cheti hiki.

Kwa kuhitimisha, kama ilivyo ada ya kufunga mwaka, Tuzo za Mwaka 
zimeendelea kupa wanachama wetu motisha, kwa kutambua juhudi zao za 
kulinda na kuhifadhi mazingira. Mwaka huu, wanachama 43 waliweza 
kutambuliwa katika vitengo 7 (Soma kurasa 4, 5 na 6 kwa habari zaidi). 
Katika kitengo cha Tuzo la Familia, tumeweza kupanua na kutambua mzazi 
mmoja ambaye aliweza kuandikisha watoto wake wote, sio tu kwa 2019, bali 
kuanzia mwaka wa 2012.

Tuzo za mwaka huu zitakuwa na zawadi mbali mbali kutegemea kitengo cha 
tuzo, lakini kwa ujumla kutakuwa na cheti na zawadi moja zaidi ya 
ukumbusho. Kwa shughuli hii, tungependa kutambua Kampuni ya Farm 
Action kwa mchango wao.

Tunamatumaini kuwa mwaka wa 2020 utakuwa na ufanisi zaidi! 
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Ni wakati mwingine ambapo tunatambua juhudi za wanachama wetu 
katika kulinda na kuhifadhi mazingira yetu, na pia kukuza mtandao wetu. 
Mwaka huu wa 2019, tumevunja ada yetu ya kutangaza washindi Februari 
na kuwatangaza washindi tarehe 26 Disemba 2019, siku ya kimataifa ya 
kufungua zawadi za Krisimasi.

Siku hii pia imechaguliwa na Serikali ya Jamhuri ya Kenya kusherehekewa 
kama Siku ya Utamaduni. Ni kwa sababu hizi, sisi pia tulichagua siku hii 
kuwatangazia washindi katika vitengo mbalimbali wa Tuzo za 2019.

Wafuatao ni washindi wa Tuzo za 2019 katika vitengo mbalimbali: -

1. Tuzo la Mwana Mazingira wa Mwaka

Mama Constance Ziro Kazungu ni mama, mkulima, mwana harakati wa 
maendeleo ya wakina mama mashinani na mhifadhi mazingira.

Juhudi za Mama Ziro za kulinda na kuacha sehemu za msitu zilizo 
haribiwa katika shamba lake kukua upya, zimechangia kukua 

kwa msitu wa ekari 20, katika Kata ya Mwanamwinga, 
Kaunti ya Kilifi, Kenya. Msitu huu ni moja wa misitu 

iliyo tumika jadi kama makazi ya jamii asili ya wa 
Mijikenda, wanao patikana kanda ya pwani ya 

Kenya. Amekuwa pia mstari wa mbele 
kuhamasisha wakaazi mashinani kuhusu 
umuhimu wa kuhifadhi misitu na 
kuhamasisha wanachama wetu kwa 
kuchangia taarifa za Jarida letu.

Kwa juhudi zake, alipewa Tuzo la Mwana 
Mazingira wa Mwaka 2019. 

Mbali na kutetea misitu, Mama Ziro amekuwa 
mstari wa mbele katika kutetea maendeleo ya 

kina mama na wasichana mashinani, 
kupitia shirika la Maendeleo ya 

Wanawake nchini Kenya.
Amehudumu kwa muda mrefu 

kama Mweka Hazina wa 
shirika hilo, tawi la Kaunti 

ya Kilifi.  Aliweza pia 
kujitosa katika ulingo 
wa siasa na kuhudu 
kama Diwani 
Maalum, Kaunti ya 
Kilifi, kuanzia 
mwaka wa 1997 
hadi 2002.

Tuzo za Watu 
Mazingira 

Ulimwenguni 
2019 

Mama Constance Ziro Kazungu, Mwana Mazingira wa Mwaka 2019.
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2. Tuzo la Balozi wa Mazingira
Tuzo hili limepewa wanachama ambao walisaidia pa 
kubwa katika kuandikisha wanachama, kukuza ama 
kusambaza habari muhimu za uhifadhi na habari 
kuhusu mtandao wetu, kwa wanachama wetu na 
umma kwa jumla. Wafuatao ndio washindi: -

1. Ahmed Abubakar (Kaunti ya Kwale, Kenya),
2. Amos Sowene (Kaunti ya Taita Taveta, Kenya),
3. Cesario Cambaza (Maputo, Msumbiji),
4. Constance Ziro Kazungu (Kaunti ya Kilifi, Kenya),
5. Halinishi Yusuf (Kaunti ya Makueni, Kenya),
6. Hezekiah Karanja (Kaunti ya Nyandarua, Kenya),
7. Janet Mueni Matheka (Kaunti ya Mombasa, Kenya),
8. James Dorop (Kaunti ya Narok, Kenya),
9. John Safari, aliye pigwa picha hapo juu, (Kaunti ya 
Kilifi, Kenya), aliweza kuandika taarifa nyingi zaidi 
katika jarida letu mwaka wa 2019,
10. Kariuki Wachira (Kaunti ya Nyandarua, Kenya),
11. Kusundwa Wamalwa Kusundwa (Katavi, Tanzania),
12. Omar Juma Abdallah (Kaunti ya Kwale, Kenya),
13. Paige Samblanet (California, Marekani),
14. Paul Omonge (Kaunti ya Nakuru, Kenya),
15. Ruth Kagai Adeka (Kaunti ya Nairobi, Kenya),
16. Hellen Njeri Kuria (Kaunti ya Kilifi, Kenya).

3. Tuzo la Hazina Mazingira
Walio tuzwa ni wanachama walio weza kuchangia 
akaunti zao za Hazina Mazingira bila kulegea, 
kuchukua na kulipa mikopo kwa wakati unao faa, ama 

kuwahamasisha wengine kuweza kujiunga na kutumia 
Hazina Mazingira.
1. Noombarbali Enole Soit, Kaunti ya Narok, Kenya 
kwa kuweza kuhamasisha jamii yake na kuwasaidia 
kufungua akaunti na Hazina Mazingira,
2. Karen Magomere Shavola, Kaunti ya Kakamega, 
Kenya, kwa kuwa na shughuli nyingi za kuweka na 
kutoa katika akaunti yake ya Hazina Mazingira,
3. Mariam Hamisi, Kaunti ya Taita Taveta, Kenya, kwa 
kuweza kulipa mkopo kwa wakati unao faa.

4. Tuzo la Kazi ya Pamoja 
Viongozi wa Kikundi cha Oloinyototo waliweza 
kuonyeza kazi nzuri ya kikoa iliyo wawezesha 
kuhamasisha wanawake katika Kijiji cha Olesere eneo 
la Maasai Mara kuanzisha Kioto cha Biashara cha 
Wanawake wa Oloinyototo.

Viongozi hawa ni Noombarbali Enole Soit, Evelyne 
Dorop, Faith Resian Morompi na Noonkuta Enole 
Dorop kutoka Kaunti ya Narok, Kenya.

5. Mfanyikazi Bora wa Mwaka
Tuzo hili liliwaendea James Kapoto Dorop na 
Sally Titoyia Sengeny (walio pigwa picha hapa 
chini), wote wawili kutoka Kaunti ya Narok, Kenya.
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6. Tuzo la Vijana 

Tuzo hili lilitambua juhudi za 
kuonekana za vijana chini ya 
miaka 18 katika uhifadhi wa 
mazingira. Washindi wa mwaka 
huu ni wasichana wawili, 

1. Salome Ndechikio, kwa 
picha, kutoka Kaunti ya Taita 
Taveta, Kenya, ambaye yuko 
darasa la 4, kwa upanzi wa 
miti, na

2. Naomi Cidi, kutoka Kaunti 
ya Kilifi, Kenya, ambaye yuko 
darasa la 5, kwa juhudi zake 
kama Skauti wa Kike na 
usimamizi wa shamba dogo la 
mboga.

7. Tuzo la Familia

Tuzo hili lilitambua wanachama 
ambao waliweza kuandikisha 
familia zao katika mtandao wa 
Watu Mazingira katika mwaka wa 
2019, na wazazi wa pekee walio 
andikisha familia zao lakini 
wakakosa zawadi hii katika miaka 
ya awali kwa sababu ya kukosa 
kuandikisha mzazi wa pili.

1. Ashengai Abel Kimath  
(Arusha, Tanzania),
2. Domitila Nzomo (Kaunti 
ya Taita Taveta, Kenya),
3. Dkt. Muktarun Islam 
Prity, (Sylhet, Bangladesh),
4. Esther Wambui Karanja 
(Kaunti ya Nyandarua, Kenya),
5. Grace Njeri Njoroge 
(Kaunti ya Nairobi, Kenya),
6. Halinishi Yusuf (Kaunti ya 
Makueni, Kenya),
7. Hezekiah Karanja (Kaunti 
ya Nyandarua, Kenya),
8. John Safari (Kaunti ya Kilifi, 
Kenya),
8. Karen Shavola (Kaunti ya 
Kakamega, Kenya),
9. Mary Kahonzi  (Kaunti ya 
Kilifi, Kenya),
10. Phathisani Tabengwa  
(Bulawayo, Zimbabwe),
11. Rashida Zaid Suleiman 
(Arusha, Tanzania),
12. Samuel Chanzi 
(Philadelphia, Marekani). Bw. 
Chanzi aliandikisha wanachama 5 
wa familia yake, na kuwa 
mwanachama aliye andikisha 
wanachama wengi zaidi, 2019,  
13. Sheillah Kemunto 
(Kaunti ya Nyamira, 
Kenya),
14. Tabitha 
Ndonga 
(Kaunti ya Taita 
Taveta, Kenya).

Bw. Samuel Chanzi akita na familia yake. Wakati huu, Sarah Mulana, 
mwanachama wa kwanza kusajiliwa  2019, alikuwa hajazaliwa.

Bi. Halinishi Yusuf akita na 
mwanawe,  Che.
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Katika mwongo mmoja uliopita, 
kumekuwa na upungufu wa 
mazao ya kilimo katika eneo la 
Sahara, Afrika. Kuna vizuizi 
vinavyo changia hali hii, kama vile 
mapungufu ya rotuba, maji, kawi, 
soko na mbinu zilizo pitwa na 
wakati za kilimo nyanjani. 

Katika sehemu kame, maji kidogo 
na yasiyo patikana kwa urahisi, 
imekuwa changamoto kubwa kwa 
ukuzaji mimea. Ukosefu wa maji 
ya kudumu umezuia matumizi ya 
mbolea na kuchangia kuwepo 
kwa mazao hafifu. Hali hii 
inakuwa mbaya zaidi katika 
maeneo yaliyo athiriwa na 
mabadiliko ya hali ya hewa, iwapo 
ni mafuriko ama ukame.

Njia moja ya kuongeza uwezo wa 
kuberesha mazao ya kilimo katika 
eneo la Sahara ni kuthibiti uwepo 
wa maji kwa kuwa na mfumo wa 
kilimo unao stahimili mabadiliko 
ya hali ya hewa na kuhifadhi maji, 
hasa katika udongo. Mfumo mzuri 
wa kilimo unaweza kuongeza 
matumizi ya maji hafifu. 

Mito ya msimu inaweza kuwa 
sehemu asili ya kuhifadhi maji. 
Mchanga katika vitanda vya mto 
vina uwezo wa huhifadhi kiasi 
kizuri cha maji msimu mzima wa 
ukame, na kuweza kutumika 
kunyunyizia mashamba. Kuna 
utafiti unao endelea wa kutafuta 
suluhu ya kuhakikisha maji haya 
yanaweza kutumika kikamilifu na 
jamii ili kuongeza kilimo biashara.

Mradi huu wa utafiti unanuia 
kuboresha njia zilizotumika 
tangu jadi za maji yanayosama 
kwa mchanga na kufanya njia 
hizi kuwa bora na endelevu 
kutumia ‘maabara hai’ ili: -

1. Kusaidia wakulima kutumia 
mifumo mipya ya kilimo ili 
kuboresha chumo riziki,

2. Kuongeza ubunifu unao 
weza kubadilisha desturi 
za wakulima na 
kuwahimiza kutumia njia 
bora zaidi na kushirikiana 
zaidi,

3. Kukuza ushirikiano na 
kujifunza baina ya nchi 
zinazoendelea na baina ya 
nchi zinazoendelea na nchi 
zilizoendelea, na kuboresha 
utafiti.

Wanao tekeleza mradi huu ni 
mashirika ya IHE Delft (kiongozi), 
Chuo Kikuu cha Makelle, Oxfam 
Msumbiji, Dabane Trust, ACACIA 
Water na Oxfam Novib. 
Washiriki walio katika maabara 
ya Limpopo ni Oxfam Msumbiji 
(mshirikishi), Chuo 
cha Juu cha Kiufundi 
cha Gaza, Chuo 
Kikuu cha Eduardo 
Mondlane,  ARA-Sul, 
Taasisi ya Kitaifa ya 
Unyunyiziaji Maji, 
Shirika la Maendeleo 
ya Jamii Mashinani, 
iDE ma Kulima. 
Mradi huu 
unatekelezwa kwa 
miaka 3 kuanzia 

2016 hadi 2019, na kupata 
kuongezwa muda hadi Septemba 
2020.

Utafiti Eneo la Limpopo 
(Msumbiji)

Sehemu kame mara nyingi huwa 
na mito yenye mchanga mwingi 
(picha 1), na huonekana punde tu 
kunapo nyesha. Mchanga unao 
patikana katika mito hii husaidia 
kuhifadhi maji, ambayo 
huongezeka kila mara kunapo 
nyesha.

Juhudi za Kuongeza Maji Ya 
Kudumu Kwa Kilimo Afrika 

Bw. Cesario Cambaza (pichani), na 
Bw. Paulo Saveca, waandishi wa 

taarifa hii, ni wahadhiri na watafiti 
wa Chuo cha Juu cha Kiufundi cha 

Gaza, nchini Msumbiji.

Picha 1: Bonde la mto wenye mchanga 
mwingi. Mto huu unaonekana punde tu 

kunapo nyesha.
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Mradi huu uliweza kuchapisha ripoti ya uchunguzi wa 
uwezekano wa kufaulu kwa mradi mwezi wa Machi 
2019. Hii ni baada ya utafiti uliofanywa kuanzia Janauri 
hadi Disemba 2018, uliolenga unyunyiziaji kutumia 
maji yaliyo hifadhiwa kwa mchanga katika bonde za 
mito. Uchunguzi huu uliangalia uwezekano wa 
kitaalam, kufaulu kwa biashara za kilimo na uwezo wa 
matokeo ya utafiti kuweza kutumika katika eneo la 
mto Limpopo nchini Msumbiji.
 
Uchunguzi huu ulifanywa na wataalam kutoka 
ACACIA Water (kiongozi), Chuo cha Juu cha 
Kiufundi cha Gaza, Oxfam Msumbiji, Shirika la 
PRACTICA na IHE Delft, wakisaidiwa na Serikali ya 
Msumbiji na kufadhiliwa na Serikali ya Uholanzi.

Kuna njia tofauti zilizotumika katika utafiti wa 2018, 
ikiwemo uchimbaji kwa mkono (picha 2 na 3), 
kutengeneza kisima kutumia vifaa vinavyo patikana 
mashinani na pia ufanya kazi wa bomba za unyunyiziaji 
maji kutumia kawi ya jua. Matokea ya utafiti huu 

ulionyesha kuwa maji hupatikana mita 3 hadi 5 katika 
mchanga wa bonde la mto mkavu. Mchanga katika 
sehemu hii ulionekana kupangika safu moja juu ya 
nyingine hadi kina cha mita 13.6. Utafiti pia ulibaini 
kuwa sehemu hii ina uwezo wa kutoa maji 
mchemraba 18 kwa saa (18m3/saa) kutoka mita 3.84 
kwa wastani. Kina hiki hupungua wakati wa mvua na 
kuongezeka wakati wa ukame. Maji yalipatikana kuwa 
yafaa kwa unyunyiziaji mashamba kwa kuto kuwa na 
chumvi.

Zaidi ya haya, kuna mashamba ya majaribio ambayo 
yalitayarishwa kwa unyunyiziaji kutumia bomba za 
kunyunyizia maji kutumia kawi ya jua (picha 4). 
Bomba hizi ziliwekwa katika mashamba manne katika 
wilaya ya Chókwè na Guijà, mkoa wa Gaza. Mabomba 
haya yalichaguliwa kuweza kufikia mahitaji ya kila 
mkulima kwa kuangalia aina ya bomba, mpangilio wa 
kufikisha maji shambani na matumizi ya maji 
shambani.

Picha 2: Mbinu ya kuchimba kisima.

Picha 3: Mbinu ya kuchimba kisima.
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Ubunifu huu umeletea wakulima 
wadogo manufaa kwa njia tatu: 
ufundi uliotumika (uchimbaji wa 
visima kwa mkono karibu na 
bonde la mto, pamoja na bomba 
la kunyunyizia maji kutumia kawi 
ya jua), mpangilio (mkulima 
binafsi), na madhumuni (kilimo 
biashara). Utafiti huu ulionyesha 
kuwa gharama ya kunyunyizia 
shamba la mita 2,000 mraba ni 
kati ya dola za Marekani 675 na 
1,420. Kwa wakati huu, mkulima 
mdogo anapata faida ya dola 750 
kwa hekta kwa msimu mmoja, 
ambayo inaweza kulipa gharama 
yote ndani ya miaka 3. Utafiti pia 
ulibaini kuwa mpangilio huu 
unaweza faa kwa shamba la hekta 
47,400, inayonyunyiziwa maji kiasi 
cha 150mm3 kwa mwaka.

Mradi unaruhusu mkulima kutoa 
maji kutoka kwa mto mkavu na 
kutumia kwa unyunyiziaji shamba. 
Mwaka wa 2019, Bi. Anita (Picha 
5), mwenye miaka 65 kutoka 
eneo la Macarretane, wilaya ya 
Chókwè, alipata vifaa hivi na 
kutumia kwa misimu miwili 
mfululizo. Bi Anita awali alikuwa 
akitegemea mvua kwa kilimo na 
kukuza mahindi tu. Kwa kutumia 
vifaa hivi, ameweza kulima 
shamba mita 2,000 mraba na 
kupanda mimea tofauti tofauti, 

ikiwemo mahindi, 
kabichi, na 
maharagwe. 
Mazao haya 
aliweza kuyauza 
sokoni na kupata 
faida ya dola za 
Marekani 83,000, 
na kuongeza 
mapato yake 
nyumbani. 
Mapato haya 
yamemuezesha 
kununua mbegu 
kwa msimu mpya 
bila usaidizi. Kwa 
sasa Bi. Anita ana 
maji wakati wote 
wa mwaka, kwa gharama 
ndogo kwa kutumia bomba 
la maji la kutumia kawi ya 
jua.

Kwa kuhitimisha, utafiti huu 
umeonyesha kuwa wakulima 
30,000 katika eneo la chini la 
Limpopo wanaweza 
kunyunyizia angalau hekta 
15,000 kwa mimea shambani. 
Kwa hivyo, vifaa hivi 
vinasaidia kuongeza maji ya 
kudumu kwa ukulima, 
kuwezesha kilimo biashara 
na kuongeza faida ya 
mkulima. Ili wakulima wengi 
waweze kufaidika na vifaa 

hivi, kuna umuhimu wa 
Serikali au wafadhili kuunda 
mbinu za wakulima kupata 
mikopo rahisi, na hasa 
kutoka kwa mashika yenye 
uzoefu wa kutoa mikopo ya 
kilimo. Kwa kuongezea, 
mradi huu una uwezo wa 
kuzalisha chakula cha 
kudumu na kuongeza 
mapato kwa mamia ya 
wakulima wanaotegemewa 
na familia zao nchini 
Msumbiji.

Picha 4: Picha inayo onyesha maji yaliyo hifadhiwa mchangani na mfumo wa 
kusambaza maji ya unyunyiziaji mashamba.

Picha 5: Bi. Anita (pichani juu), akiunganisha 
bomba la kunyunyizia maji shambani kwa paneli 

ya kawi ya jua, na (pichani chini), baada ya 
kuvuna kabichi kutoka shambani kwake.
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Ukuzaji Wa Soko La Korosho 
Afrika

Bara la Afrika lime changia pa kubwa katika ukuzaji 
wa kilimo wa zao la korosho. Katika mwaka wa 2015, 
wakulima milioni 2.5 wadogo wadogo wa Afrika 
waliweza kuzalisha asli mia 57 ya zao la korosho 
ulimwenguni. Kati ya waka wa 2006 na 2015, uzalishaji 
wa korosho ulikuwa kutoka tani 35,000 hadi tani 
105,700.

Umuhimu wa Kilimo cha Korosho kwa 
Bara Afrika 

Thuluthi mbili za wakazi wa Afrika hutegemea kilimo 
kwa chumo riziki. Lakini changamoto kubwa inayo 
kumba nchi za Afrika leo hii ni jinsi ya kufanya kilimo 
kuwa endelevu na kuweza kukimu mahitaji ya sasa na 
ya siku zijazo.

Umuhimu na umaarufu wa mkorosho umeanza 
kuongezeka katika nchi nyingi na kuonekana kama 
zao muhimu la biashara lenye uwezo mkubwa. Na 
kwa vile athari za mabadiliko ya hali ya hewa 
yameanza kuonekana na kulazimisha wakulima wengi, 
hasa wa eneo la Sahel, kutafuta mbinu mbadala, zao la 
korosho linaonekana la faa katika mazingira haya ya 
mabadiliko ya hali ya hewa.

Mazao mengi ya biashara Afrika yana kumbana na 
changamoto nyingi katika kukabiliana na hali mbaya ya 
hewa. Ni kwa sababu hii zao la korosho linatoa nafasi 

nzuri kwa wakulima wadogo kubuni njia mbadala 
ya kuunda mfumo bora wa kilimo cha siku za 
usoni. Korosho pia inatoa nafasi nzuri ya 
kuongeza uzalishaji na kupanua nafasi za kazi. 
Kuongezea, korosho ikiuzwa nje ya nchi inasaidia 
kupanua soko la kimataifa. 

Changamoto

Sekta ya korosho bado ni changa na yenye 
changamoto nyingi. Wakulima wadogo na wenye 
viwanda bado hawajajipanga vizuri. Kwa mfano, 
kuna upungufu wa mashirika ya wakulima, 
ukosefu wa mashirika yanayotoa mikopo kwa 
wakulima na ujuzi wa kusimamia sekta nzima kwa 
ujumla. Kwa kuongezea, nchi nyingi hazitoi usaidizi 

wa kutosha, kama vile kanuni bora na miradi ya 
kukuza sekta ya korosho.

Kukuza Sekta ya Korosho

Serikali nyingi Afrika zimeanza kutambua umuhimu na 
uwezo wa sekta ya korosho. Ni kwa sababu hii, 
Baraza la Mashauri ya Kimataifa la Korosho lilibuniwa 
nchini Ivory Coast mwaka wa 2016. Hii ilikuwa mara 
ya kwanza kwa shirika la kimataifa la zao la kilimo 
kuundwa kutokana na juhudi za nchi za Afrika. Lengo 
kuu la shirika hili ni kuunda na kukuza sekta ya 
korosho kupitia ubadilishanaji wa habari. 

Mnamo tarehe 17 Novemba 2016, nchi nne za Benin, 
Ivory Coast, Togo na Burkina Faso, walitia sahahi 
makubaliano ya kunzisha shirika hili. Kufikia sasa, 
shirika hli lina wanachama tisa, Benin, Burkina Faso, 
Ivory Coast, Ghana, Guinea, Guinea-Bissau, Mali, Togo 
and Senegal, na kwa pamoja, wanawakilisha asili mia 
42 ya nchi zote ulimwenguni zinazo kuza zao hili.

Shirika la Ubora wa Korosho ni kioto kingine kilicho 
buniwa na nchi za Afrika kwa lengo la kuboresha 
uzalishaji wa koroho na kupunguza umaskini kati ya 
wakulima wadogo katika nchi sita zilizo anzisha mradi 
huu. Nchi hizi ni Benin, Burkina Faso, Ivory Coast, 
Ghana, Msumbiji na Sierra Leone.



10

Shirika la Ubora wa Korosho linatoa nafasi ya 
muundo mpya wa kuleta wadau wengi katika 
ushirikiano wa kukuza uzalishaji na uboreshaji wa zao 
la korosho. Shirika hili ni mradi unaoleta pamoja 
washika dau kutoka sekta ya umma na ya kibinafsi, 
chini ya shirika la kiJerumani la Deutsche Gesellschaft 
für Internationale Zusammenarbeit (GIZ), na 
kufadhiliwa na Wizara ya Ushirikiano wa Maendeleo 
ya Kiuchumi ya Ujerumani.

Kwa ushirikiano na makampuni ya kibinafsi na 
mashirika ya umma, hatua kubwa zimepigwa na ufanisi 
mkubwa kupatikana kwa wakulima zaidi ya 512,000 
na kampuni za viwanda 40. Tangu mradi huu 
uanzishwe, nafasi 530,000 za kazi zimebuniwa katika 
nchi za Benin, Burkina Faso, Ivory Coast, Ghana, 
Mozambique na Sierra Leone – asili mia 75 katika 
uzalishaji, asili mia 20 katika biashara na asili mia 5 
katika viwanda.

Shirika la Ubora wa Korosho lilianzishwa 2009 na 
kwa sasa liko katika awamu ya tatu ya utekelezaji, 
ambayo itaisha Disemba 2020.

Kuna malengo makubwa manne ya mradi huu katika 
awamu hii ya tatu ya utekelezaji: -

1. Kuongeza uzalishaji wa korosho kwa wakulima,
2. Kujenga uwezo wa 

viwanda mashinani 
kufikia kiwango 
cha kimataifa,

3. Kujenga uhusuano 
bora na thabiti wa 
kibiashara kati ya 
wazalishaji, 
makampuni ya 
viwanda na 
wanunuzi,

4. Kutengeneza 
mazingira mazuri 
ya sekta kama vile 
utengenezaji wa 
kanuni bora za 
kusaidia kukuza 
sekta ya korosho.

Katika awamu hii ya 
tatu, mradi huu una 
lenga kuleta pamoja 

mafanikio ya awali ya mradi huu, kuongeza uwezo wa 
wadau mashinani, na kuelimisha washirika. Kufuatia 
mpangilio huu, mradi umeongeza juhudi za kujenga 
uwezo wadau kupitia Mpango Mkuu wa Mafunzo.
Mpango Mkuu wa Mafunzo una lenga kikosi cha 
wataalam watakao saidia kuelimisha na kubuni njia 
mpya za uzalishaji na kuboresha zao hili hadi kufika 
sokoni.
 
Kupitia kwa mpango wa mafunzo, kuna wataalam 
katika kila nchi kusaidia na kusambaza elimu ya: -

1. Usimamizi wa mashamba ya korosho,
2. Usimamizi wa ubora wa korosho baada ya 

kuvuna,
3. Uongezaji thamani wa zao la korosho,
4. Uboreshaji wa soko la korosho,
5. Uhusiano wa kibiashara kati ya wadau,
6. Mipango ya kuongeza ubora bidhaa ya korosho,
7. Uchumi wa uzalishaji wa korosho,
8. Ushauri wa  kujitaftia fedha za kuongeza mazao 

na soko la korosho,
9. Changanuzi na utengenezaji wa bei, na
10. Utengenezaji wa vifaa vya mafunzo.

Kufikia sasa, wataalam 291 wamepata mafunzo haya, 
na kati yao 78 ni wanawake.
.

Bw. John Safari Ziro (mstari wa mbele kulia), mwandishi wa taarifa hii, akihudhuria 
Mpango Mkuu wa Mafundisho katika mji wa Sunyani, nchini Ghana, kuanzia tarehe 

24 Agosti hadi Septemba 1, 2019. Mashiriki 98 walihudhuria mafunzo haya, 
wakiwakilisha nchi za Benin, Burkina Faso, Ivory Coast, Ghana, Kenya, 

Mozambique na Sierra Leone.  
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 Msafara Mkuu wa Kongoni 

Msafara wa kuhama kwa 
mamilioni ya punda milia, kongoni 
na wanyama wengine katika eneo 
la Africa Mashariki ni kivitio 
kikubwa cha wapenda safari za 
mbuga. 

Na kwa wapenda safari za 
mbugani, ni muhimu kupata habari 
kamilifu za uhamiaji huu ili 
waweze  kupanga maeneo ya 
kukita kambi na maeneo mazuri 
la kuona maajabu haya ya 
ulimwengu.

Kila mwaka, takriban kongoni 
milioni 2 na wanyama wengine wa 
mbugani elfu 20 huhama kutoka 
Serengeti nchini Tanzania hadi 
Maasai Mara, kusini mwa Kenya, 
kutafuta malisho mazuri na maji.

l
Msafara huu, wenye hatari nyingi, 
huelekea maeneo ambayo kuna 
nyesha. Mzunguko wote wa 

msafara huu usio isha ni karibu 
kilomita 3000. 
Msafara huu ni kivutio kikubwa 
kwa wapenda safari za mbuga, 
wapenda mazingira na watalii 
wanao penda kuona mapya 
Afrika.

Msafara wa Uhamiaji

Takriban kongoni milioni 2 na 
wanyama laki 3 wakiwemo punda 
milia, hukusanyika katika mbuga 
za Serengeti na kuanza msafara 
kuelekea kaskazini hadi Mbuga ya 
Kitaifa ya Maasai Mara, nchini 
Kenya.

Msafara huu ni wa kutafuta lishe 
na maji. Msafara hufuata 
mzunguko wa akrabu na 
wanyama    hukamilisha karibu 
kilomita 3000. Safari huwa na 
changamoto nyingi na kila mwaka 
angalau kongoni 250,000 hufa 
njiani.

Moja ya vivutio vikubwa vya 
msafara huu ni wakati wanyama 
wanapo kusanyika kuvuka mto 
Grumeti. Hapa mamba husubiri 
wale wanyama wanyonge wasio 
weza mawimbi ama kupoteza 
mama zao, na kuwafanya kitoweo.

Mbali na vnivukio hivi, kuna 
vivutio vingine pia. Kuona umati 
mkubwa wa wanyama hawa 
wakiwa  mbugani ni jambo la 
kuvutia mno. Umati huu wa 
wanyama huvutia wanyama 
wengine kama vile simba, chui, fisi 
na mbwa mwitu, na kupatia 
watalii fursa ya kuona wanyama 
hawa wakiwinda.
 
Kwa vile tukio hili ni la 
kiasili, kuhama kwa 
wanyama hawa hubadilika 
mwaka baada ya mwingine 
kulingana na majira na 
eneo.
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Msafara Nchini Tanzania

Kuanzia Disemba hadi Machi, mbuga za Serengeti na 
Maeneo ya Uhifadhi ya Ngorongoro kaskazini mwa 
Tanzania, hujaa kundi kubwa la kongoni, punda milia 
na wanyama wengine. Wakati huu pia ni msimu wa 
wanyama hawa kuzaa. 

Kongoni wengi huzaa katika kipindi cha wiki tatu, hasa 
mwanzoni mwa Februari. Kuzaliwa kwa ndama wengi 
na kuwaona wakikimbia karibu na mama zao huvutia 
sana. Ndama pia huvutia wanyama wawindaji, na 
wakati huu wa mwaka, ni wakati mzuri wa kuwaona 
wakiwinda.

Watalii wanaopenda kuona msafara huu, wana fursa 
nzuri ya kuwaona kusini mwa Ndutu na mbuga za 
Salei.

Kuanzia Aprili hadi Mei, msafara huanza kuelekea 
maghniaribi na kwenye malisho bora na mwitu ulio 
ushoroba ya Serengeti magharibi.  Huu ni msimu wa 
mvua na ni vigumu kufuata msafara wa kongoni, hasa 

kwa vile barabara nyingi hazipitiki na kambi nyingi 
huwa zimefungwa.

Kufikia mwisho wa Mei, mvua zinaisha. Kongoni na 
punda milia hukusanyika tena na kuanza safari 
kuelekea kaskazini. Wakati huu kongoni hupandisha. 
Kwa watalii, magharibi mwa Serengeti ni eneo bora la 
kuona msafara huu.

Msafara hufika mto Grumeti Julai na kukumbana na 
changamoto kubwa ya kwanza. Mto Grumeti huwa na 
kina katika sehemu nyingi, hasa kama kumenyesha 
vizuri. Hapa watalli wana fursa ya kuona umati 
mkubwa wa wanyama wakivuka. Kwa vile mto una 
kina, kuna uwezekeno wa kuona wanyama wakizama 
na kuliwa na mamba.

Msafara Nchini Kenya

Nyasi magharibi mwa Serengeti hubadilika kahawia 
mwishoni mwa Julai na msafara unaendelea na safari 
ya kaskazini. Baada ya kuvuka mto Grumeti, nchini 
Tanzania, kongoni na punda milia huingia chembeo 
cha Lamai na eneo la Mara Triangle.
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Kabla kuingia maeneo ya Mara 
yenye nyasi nyingi, msafara wa 
wanyama lazima wavuke mto 
Mara. Mto Mara huwa pia umejaa 
mamba.

Kongoni, punda milia na wanyama 
wengine hujaza mbuga za Mara, 
kuanzia Septemba hadi Novemba, 
wakiandamwa na wanyama 
wawindaji.

Mvua za Novemba na Disemba 
huanza majira haya upande wa 
Tanzania, na wanyama huanza 
safari yao ya kurudi mbuga za 
Serengeti. Wakirudi Serengeti, 
kongoni kuzaa.

Tisho Kubwa kwa Kongoni

• Vitisho vinavyo kumba kongoni 
ni tofauti kulingana na maeneo 
wanako pitia,

• Sababu kuu zinazopelekea 
kupungua kwa kongoni ni 
mipango duni ya upanuzi wa 
kilimo, ua za singenge, makazi, 
chipuko la miji, barabara na 
miundo misingi, uwindaji 
haramu, mifugo wanao pia 
tegemea mbuga kwa malisho na 
maji, 

• Uzio wa singenge umekuwa 
maarufu maeneo ya Mara-Loita. 
Kugawanyika kwa vikundi 
vinavyo simamia mashamba ya 
jamii umepelekea watu binafsi 
kuweka uzio kwa mashamba 
yao.

• Ongezeko la watu na mifugo 
ndio tisho kubwa zaidi. Kuna 
mabadiliko ya matumizi ya 
mashamba kutoka kwa ufugaji 

hadi ukulima na ongezeko la 
mitafaruku baina ya binadamu 
na wanyama pori,

• Ukosefu wa utekelezaji wa sera 
kumepelekea kuwepo kwa 
makazi maeneo yasiyo faa,

• Udhaifu mkubwa wa Serikali ya 
Kenya ni kupa kupao mbele 
mbuga zilizo chini ya usimamizi 
wa Serikali. Mbuga hizi 
zinachukua eneo la asili mia 8 
lenye asili mia 35 ya wanyama 
pori ikilinganishwa na asili mia 
65 ya wanyama pori 
wanaopatikana katika arthi ya 
watu binafsi. Ni katika arthi hii 
ya watu binafsi ambako kongoni 
wako katika hatari kubwa 
wanapo hama.

Ukweli Wakupendeza

1. Kongoni hujulikana pia kama 
gnu kwa sababu ya mlio wa 
‘gnu gnu gnu’ wanao toa,

2. Katika kipindi cha wiki tatu 
kila mwaka, ndama wa 
kongoni 400,000 huzaliwa. 
Wingi wa ndama huhakikisha 
kuna chakula cha kutosha kwa 
wanyama wawindaji na hivyo 
basi wengi wao huepuka 
kuwindwa,

3. Kongoni wana uwezo wa 
kukimbia dakika kidogo baada 
ya kuzaliwa,

4. Hakuna mtafaruku baina ya 
kongoni na punda milia wakati 
wa malisho kwa vile kila 
mmoja hupendelea sehemu 
tofauti ya nyasi,

5. Hakuna punda milia wawili 
wanao fanana,

6. Ina kadiriwa kuwa kongoni 
250,000 hufa katika msafara 
huu kila mwaka,

7. Msafara wa kongoni ni tukio 
lililo anza miaka ya 1960.

Kongoni wakivuka mto Mara uliojaa mamba nchini Kenya.

Bw. James Kapoto, muandishi wa 
makala, anaishi na kufanya kazi 

eneo la Maasai Mara. Yeye 
hufanya kazi na Mbuga ya 

Uhifadhi ya Naboisho, na mara 
nyingine hupata fursa ya kusaidia 

na kazi za Shirika la Africa 
Nature Organization katika eneo 

hili.
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Habari za kuporomoka kwa jengo 
la shule ya msingi ya Precious 
Talent jijini Nairobi tarehe 23 
Septemba 2019, ziliwashangaza na 
kuwa huzunisha wengi, hasa baada 
ya wanafunzi 8 kuaga dunia. 
Mkasa huu unafuatia ule wa Solai, 
Kaunti ya Nakuru, ambapo 
bwawa la Patel lilivunja kingo zake 
na kuwaua watu 48. Mbali na 
maafa haya, kuna maafa zaidi 
yaliyo sababishwa na hali mbaya 
ya mazingira. Maafa yanayo tokana 
na hali mbaya ya mazingira 
yatazidi kuonekana ikiwa mikakati 
haita wekwa kuyazuia.

Mikasa inayo tokana na mazingira 
ina uhusiano na usimamizi duni 
wa serikali za Kaunti na ya Kitaifa 
kwa kukosa kutekeleza wajibu 

wao. Katika ngazi ya kitaifa, 
Halmashauri ya Kitaifa ya 
Usimamizi wa Mazingira 
imemulikwa kwa kuwa ndio 
shirika lenye jukumu la kulinda 
mazingira kwa kuhakikisha sheria 
na kanuni za mazingira zinafuatwa. 
 
Nchi ya Kenya ina katiba na 
sheria nzuri ya mazingira – Sheria 
ya Usimamizi na Uratibu wa 
Mazingira. Sheria hii imepata 
nguvu zaidi kutokana na kanuni za 
Tathmini za Athari ya Miradi kwa 
Mazingira ya 2003. Sheria hizi za 
mazingira zinasaidia kuepukana na 
mikasa, ikiwa zitafuatwa.
Hata baada ya miaka 20 baada ya 
kupitishwa kwa sheria hizi, kuna 
uzembe katika kuzitekeleza. Hali 
hii imefanya utekelezaji wa miradi 

ya kibinafsi na ya umma kuwa 
hatari kwa usalama wa mazingira 
nchini. Kama tuna sheria mwafaka 
za mazingira, shida iko wapi?

Miradi na shughuli zinazo weza 
kuathiri mazingira kwa njia moja 
ama nyengine, lazima zifanyiwe 
utathmini wa athari zake kwa 
mazingira kabla kupata kibali cha 
kuitekeleza. Lakini kuna tetesi na 
malalamishi mengi kuhusu 
utekelezaji wa tathmini hizi nchini 
Kenya. Inaonekana, pia, kuwa 
kanuni za tathmini za athari za 
mazingira za 2003 zimepitwa na 
wakati, hasa matakwa ya uwazi 
kwa wanaotekeleza miradi 
inayotegemea mazingira na mali 
asili. Kwa mfano, sekta ya ujenzi, 
wachimba migodi na uvunaji wa 
maji.

Kanuni za Tathmini ya Athari za 
Miradi kwa Mazingira ya 2003 
haziko kamilifi kuweza kukabiliana 
na chimbuko la athari zinazo 
letwa na miradi ya maendeleo. 
Kwa mfano, kanuni hizi hazi 
angazii waendelezaji binafsi wasio 
hofu ya kwenda kinyume na 
kanuni hizi na kutapeli jamii 
mashinani.

Waendelezaji binafsi wamezoea 
kutumia hongo kulazimisha 
matakwa yao bila kujali maslahi 
na maisha ya wa Kenya. Mara 
nyingi, kilio cha umma hupuuzwa 
na Serikali ya Kitaifa na za Kaunti, 
hadi pale maafa yanapo tokea.

ATHARI ZA USIMAMIZI 
MBAYA WA MAZINGIRA  

Bwawa la Patel Milmet, lililo jengwa kwa kingo za udongo, linamilkiwa 
na watu binafsi, eneo la Solai, Kaunti ya Nakuru, Bonde la Ufa, Kenya. 
Kufuatia mvua kubwa iliyonyesha, bwawa lilivunja kingo zake tarehe 9 

Mei 2018, na kuua watu 48.
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Punde tu maafa yanapo tokea, 
hutokea shughuli nyingi, ikiwemo 
kushikwa kwa wahusika. Wiki 
moja baadaye, shughuli za kawaida 
zilizo leta maafa haya, huendelea 
tena, hadi pale maafa mengine 
yatakapo tokea tena. Inaoneka, 
hitoria haitufunzi chochote.

Mwaka wa 2018, Halmashauri ya 
Kitaifa ya Usimamizi wa Mazingira 
iliweza kuleta pamoja wizara 
muhimu, mashirika ya kibinafsi na 
ya umma, katika mchakato wa 
kuboresha Kanuni za Tathmini ya 
Athari za Mazingira za 2003. 
Mchakato huu ulifaulu kuzindua 
kanuni kielelezo cha Tathmini 
Kamilifu na Ukaguzi wa Athari ya 
Miradi Mikubwa na Midogo kwa 
Mazingira cha 2018.

Kanuni Kielelezo cha 2018 kiko 
sambamba na Sheria iliyo fanyiwa 
marekebisho 2015 ya Usimamizi 
na Uratibu wa Mazingira, kifungu 
cha 387 cha Sheria za Kenya. 
Kanuni mpya zinalenga maswala 
chipuka kama vile Tathmini 
Kimkakati ya Mazingira, 
mipangilio ya kulinda mazingira, 
mabadiliko ya hali ya hewa, 
serikali za ugatuzi, mageuzi ya 
haraka ya matumizi ya arthi na 
teknolojia mpya. 

Wadau wengi wamekuwa 
wakisubiri kwa hamu kupitishwa 
kwa kanuni hizi mpya. Badala 
yake, wadau wlipigwa na 
bumbuwazi, mwanzoni mwa 2019, 
pale Waziri wa Mazingira na 
Misitu alichapisha Tangazo la 
Kisheria namba 32, iliyo rekebisha 
kipengele kimoja tu cha kanuni za 
2003. Wadau wengi waliachwa 
wakijiuliza kama kanuni kielelezo 
cha Tathmini Kamilifu na Ukaguzi 
wa Athari ya Miradi Mikubwa na 
Midogo kwa Mazingira cha 2018 
kilitupiliwa mbali.

Kwa kutilia maanani mapungufu 
ya kanuni za 2003, juhudi kubwa 
za wadau katika kutengeza kanuni 
mpya za 2018 ili kurekebisha 
mapungufu haya, Muungano wa 
Kitaifa wa Mashirika ya Mazingira, 
wanamhimiza Waziri achapishe 
kanuni hizi katika gazeti rasmi la 
Serikali. Tangazo la Kisheria 
namaba 32, lina mapungufu mengi 
na isiyo fuata utaratibu wa sheria 
inayo jaribu kuibadilisha.

Kuongezea, Tangazo hili linatoa 

nafasi kwa Serikali ya Kitaifa na ya 
Kaunti kuendelea kuzembea 
katika majukumu yao ya kulinda 
na kuhifadhi mazingira. Kwa 
mfano, Tangazo hili linatoa ruhusa 
kwa miradi ya athari za kadri na 
ile ya athari za chini kuweza 
kupitishwa bila kufanyiwa 
tathmini kamilifu.

Kulingana na Tangazo hili, miradi 
ya athari za kadri na ile ya athari 
za chini inaweza kupitishwa na 
maafisa ambao hawajafanya hii 
kazi vizuri siku zilizopita. 
Muungano wa Kitaifa wa 
Mashirika ya Mazingira 
unapendekeza kuondolewa kwa 
Tangazo la Kisheria namaba 32, na 
badala yake kanuni za  Tathmini 
Kamilifu na Ukaguzi wa Athari ya 
Miradi Mikubwa na Midogo kwa 
Mazingira ya 2018 ichapishwe 
katika gazeti rasmi la Serikali.

Makala haya yalichapishwa 
awali katika shirika la 
utangazaji la K24, Novemba 
14, 2019. (https://
www.k24tv.co.ke/opinion/
manage-the-environment-
or-it-will-fight-back-necsa-
kenya-12163/)

Bi Hellen Njeri Kuria, katikati, mwandishi wa makala, akionekana 
hapa na wanachama wenzake wa Muungano wa Kitaifa wa Mashirika 

ya Mazingira nchini Kenya, wakati wa warsha ya kupiga msasa 
makala haya na kuunda mkakati wa utetezi kushindikiza 

kuchapishwa kwa kanuni kielelezo ya Tathmini Kamilifu na Ukaguzi 
wa Athari ya Miradi Mikubwa na Midogo kwa Mazingira ya 2018.
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Katika mwaka wa 2019, mtandao wa Watu Mazingira uliongezeka kwa wanachama 134. Wanachama hawa 
walitoka Bangladesh (1), Cameroon (2), Ghana (1), Kenya (115), Tanzania (5), Afrika Kusini (1), Uganda (1), 
Marekani (5), na Zimbabwe (2). Kati ya hao, 32 walikuwa vijana chini ya miaka 18 kutoka Bangladesh (1), Kenya 
(22), Tanzania (3), Marekani. (4), na Zimbabwe (2). Tuwakaribisheni NYUMBANI! 

KARIBUNI NYUMBANI!


Rifah Nanjiba Sneha, akiwa na mamake Dkt. 
Muktarun Islam Prity, mjini Sylhet, Bangladesh. 

Rifah amejiunga na Watu Mazingira Vijana. 

Bi. Sally Titoyia Sengeny anafanya kazi na 
shirika la Africa Nature Organization n ani 

mmoja wa Mara-WE-Team, ambao wamepewa 
jukumu la kukuza biashara za wanawake eneo la 

Maasai Mara.

Mama Noonkuta Enole Dorop, P4N-462, 
Kaunti ya Narok ni mwanachama wa 

kwanza kusajiliwa kwa kikundi cha Wana-
Biashara Wanawake cha Oloinyototo, eneo 

la Maasai Mara.

Mama Noonkuta alikuwa kiungo muhimu 
katika juhudi za kunda kikundi cha 

Oloinyototo na kwa kuruhusu kikundi 
kutumia ekari moja ya shamba lake kwa 

biashara endelevu za kimazingira.

Kupitia juhudi zake na viongozi wengine, 
waliweza kuandikisha wanachama 80 

katika robo ya nne ya 2019.
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K a m at i  K u u 

1. Silvanus Uunona – Mwenyekiti,  

2. Yaa Tiwaah – Mwenyekiti Mwenza,   

3. Moses Ziro – Katibu Mkuu,  

4. Frank Maro – Mweka Hazina, 

5. Phathisani Tabengwa –  Mwanachama,  

6. Cheli Gurung –  Mwanachama, 

7. Nancy Saumu Pite –  Mwanachama,  

8. Emma Kyomukama – Mwanachama. 

Ja r ida l a Wat u Ma z i n g i ra 

1. Phathisani Tabengwa - Mhariri, 

2. Catherine Musili - Mhariri Mwenza. 

A n u a n i  

Vescon Estate 1, House No. 199, Felix 

Bunche Street, Bamburi, MOMBASA-

KENYA. 

A n u a n i  y a Po st a 

The People4Nature Global,  

c/o Africa Nature Organization, 

P.0 Box 2227-80100, 

MOMBASA-KENYA.

Maj u kw a a 

J u kw a a L a M aj i  
Mshirikishi: Silvanus Uunona (Namibia), 

Mshirikishi Mwenza: Soledad Castro (Costa Rica). 

J u kw a a l a  Wa n y a m a Po r i  n a M is i t u 

Mshirikishi: Nancy Saumu Ronald (Kenya),  

Mshirikishi Mwenza: Dorothy Syallow (Kenya). 

J u kw a a l a K i l i m o H i f ad h i  n a U v u v i  
  
Mshirikishi: Yaa Tiwah (Ghana), 

Mshirikishi Mwenza: Setondji Gaston (Gabon). 

J u kw a a l a E l i m i H i f ad h i  n a Ha m a s a 

Mshirikishi: Phathisani Tabengwa (Zimbabwe),  

Mshirikishi Mwenza: Zelalem Abera (Ethiopia). 

J u kw a a l a V i j a n a 

Mshirikishi: Cheli Gurung (Nepal), 

Mshirikishi Mwenza: Raymond Mwambire (Kenya). 

J u kwaa la Ja m i i  As i l i  
Mshirikishi: Moses Ziro (Kenya),  

Mshirikishi Mwenza: Jazzy Razalajaona (Malagasi). 

J u kw a a l a Wa n a w a ke 

Mshirikishi: Emma Kyomukama (Uganda), 
Mshirikishi Mwenza: Ashengai Kimath (Tanzania). 

J u kw a a l a B ia s h a ra Ma z i n g i ra 

Mshirikishi: Frank Maro (Tanzania), 
Mshirikishi Mwenza: Fadhila Ghikas (Kenya). 
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